Arc A730M vs Radeon RX 5700M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 5700M และ Arc A730M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RX 5700M
2020
8 จีบี GDDR6,180 Watt
3.82

A730M มีประสิทธิภาพดีกว่า 5700M อย่างมหาศาลถึง 514% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ760265
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.6322.57
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0 (2019−2020)Generation 12.7 (2022−2023)
ชื่อรหัส GPUNavi 10DG2-512
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 มีนาคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA23043072
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1465 MHz1100 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1720 MHz2050 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์10,300 million21,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)180 Watt80 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์247.7393.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว7.926 TFLOPS12.6 TFLOPS
ROPs6496
TMUs144192
Tensor Coresไม่มีข้อมูล384
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล24
L1 Cacheไม่มีข้อมูล4.5 เอ็มบี
L2 Cache8 เอ็มบี12 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16PCIe 4.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin + 1x 8-pinไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz1750 MHz
384.0 จีบี/s336.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI, 3x DisplayPortPortable Device Dependent
HDMI+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.6
OpenGL4.64.6
OpenCL2.13.0
Vulkan1.31.3
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 5700M 3.82
Arc A730M 23.45
+514%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 5700M 1599
Arc A730M 9808
+513%
ตัวอย่าง: 5

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD10−12
−630%
73
+630%
1440p7−8
−543%
45
+543%
4K3−4
−633%
22
+633%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 14−16
−1027%
169
+1027%
Cyberpunk 2077 8−9
−788%
71
+788%
Resident Evil 4 Remake 5−6
−1780%
94
+1780%

Full HD
Medium

Battlefield 5 14−16
−533%
95−100
+533%
Counter-Strike 2 14−16
−933%
155
+933%
Cyberpunk 2077 8−9
−700%
64
+700%
Far Cry 5 10−12
−745%
93
+745%
Fortnite 21−24
−436%
110−120
+436%
Forza Horizon 4 18−20
−400%
95−100
+400%
Forza Horizon 5 10−11
−760%
86
+760%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−488%
90−95
+488%
Valorant 50−55
−213%
160−170
+213%

Full HD
High

Battlefield 5 14−16
−533%
95−100
+533%
Counter-Strike 2 14−16
−553%
98
+553%
Counter-Strike: Global Offensive 65−70
−272%
250−260
+272%
Cyberpunk 2077 8−9
−575%
54
+575%
Dota 2 35−40
−157%
90
+157%
Far Cry 5 10−12
−682%
86
+682%
Fortnite 21−24
−436%
110−120
+436%
Forza Horizon 4 18−20
−400%
95−100
+400%
Forza Horizon 5 10−11
−700%
80
+700%
Grand Theft Auto V 12−14
−500%
72
+500%
Metro Exodus 7−8
−514%
43
+514%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−488%
90−95
+488%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−817%
110
+817%
Valorant 50−55
−213%
160−170
+213%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 14−16
−533%
95−100
+533%
Cyberpunk 2077 8−9
−550%
52
+550%
Dota 2 35−40
−129%
80
+129%
Far Cry 5 10−12
−636%
81
+636%
Forza Horizon 4 18−20
−400%
95−100
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−488%
90−95
+488%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−275%
45
+275%
Valorant 50−55
−92.5%
102
+92.5%

Full HD
Epic

Fortnite 21−24
−436%
110−120
+436%

1440p
High

Counter-Strike 2 8−9
−563%
53
+563%
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−486%
170−180
+486%
Grand Theft Auto V 2−3
−2100%
40−45
+2100%
Metro Exodus 2−3
−1500%
30−35
+1500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−447%
170−180
+447%
Valorant 40−45
−408%
200−210
+408%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 3−4
−933%
31
+933%
Far Cry 5 7−8
−686%
55−60
+686%
Forza Horizon 4 9−10
−578%
60−65
+578%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−533%
35−40
+533%

1440p
Epic

Fortnite 7−8
−714%
55−60
+714%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−127%
34
+127%
Valorant 18−20
−637%
140−150
+637%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−900%
10−11
+900%
Dota 2 12−14
−558%
75−80
+558%
Far Cry 5 3−4
−1067%
35
+1067%
Forza Horizon 4 5−6
−740%
40−45
+740%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−525%
24−27
+525%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−550%
24−27
+550%

1440p
Ultra

Battlefield 5 65−70
+0%
65−70
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 7
+0%
7
+0%
Metro Exodus 21
+0%
21
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+0%
35−40
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40
+0%
35−40
+0%
Counter-Strike 2 21−24
+0%
21−24
+0%

นี่คือวิธีที่ RX 5700M และ Arc A730M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Arc A730M เร็วกว่า 630% ในความละเอียด 1080p
  • Arc A730M เร็วกว่า 543% ในความละเอียด 1440p
  • Arc A730M เร็วกว่า 633% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Arc A730M เร็วกว่า 2100%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Arc A730M เหนือกว่าใน 54การทดสอบ (90%)
  • เสมอกันใน 6การทดสอบ (10%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.82 23.45
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 12 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 180 วัตต์ 80 วัตต์

Arc A730M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 514% และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 17%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 125%

Arc A730M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 5700M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 46 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5700M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 117 โหวต

ให้คะแนน Arc A730M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 5700M หรือ Arc A730M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่