GeForce RTX 5070 Ti vs Radeon RX 6650M XT
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 6650M XT กับ GeForce RTX 5070 Ti รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ
RTX 5070 Ti มีประสิทธิภาพดีกว่า 6650M XT อย่างน่าประทับใจ 90% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 113 | 10 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | 38 |
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | ไม่มีข้อมูล | 60.21 |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 26.19 | 19.93 |
| สถาปัตยกรรม | RDNA 2.0 (2020−2025) | Blackwell 2.0 (2025−2026) |
| ชื่อรหัส GPU | Navi 23 | GB203 |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | เดสก์ท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว) | 20 กุมภาพันธ์ 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว) |
| ราคาเปิดตัว (MSRP) | ไม่มีข้อมูล | $749 |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 2048 | 8960 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 2068 MHz | 2295 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 2416 MHz | 2452 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 11,060 million | 45,600 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 7 nm | 5 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 120 Watt | 300 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | 309.2 | 686.6 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | 9.896 TFLOPS | 43.94 TFLOPS |
| ROPs | 64 | 96 |
| TMUs | 128 | 280 |
| Tensor Cores | ไม่มีข้อมูล | 280 |
| Ray Tracing Cores | 32 | 70 |
| L0 Cache | 512 เคบี | ไม่มีข้อมูล |
| L1 Cache | 512 เคบี | 8.8 เอ็มบี |
| L2 Cache | 2 เอ็มบี | 48 เอ็มบี |
| L3 Cache | 32 เอ็มบี | ไม่มีข้อมูล |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| ขนาดแล็ปท็อป | large | ไม่มีข้อมูล |
| อินเทอร์เฟซ | PCIe 4.0 x8 | PCIe 5.0 x16 |
| ความยาว | ไม่มีข้อมูล | 304 mm |
| ความกว้าง | ไม่มีข้อมูล | 2-slot |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | None | 1x 16-pin |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | GDDR6 | GDDR7 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 8 จีบี | 16 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 128 Bit | 256 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 2000 MHz | 1750 MHz |
| 256.0 จีบี/s | 896.0 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
| Resizable BAR | + | + |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | No outputs | 1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1b |
| HDMI | - | + |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 12 Ultimate (12_2) | 12 Ultimate (12_2) |
| รุ่นเชดเดอร์ | 6.5 | 6.8 |
| OpenGL | 4.6 | 4.6 |
| OpenCL | 2.1 | 3.0 |
| Vulkan | 1.3 | 1.4 |
| CUDA | - | 12.0 |
| DLSS | - | + |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 110−120
−104%
| 224
+104%
|
| 1440p | 65−70
−98.5%
| 129
+98.5%
|
| 4K | 40−45
−108%
| 83
+108%
|
ต้นทุนต่อเฟรม, $
| 1080p | ไม่มีข้อมูล | 3.34 |
| 1440p | ไม่มีข้อมูล | 5.81 |
| 4K | ไม่มีข้อมูล | 9.02 |
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 220−230
−46%
|
300−350
+46%
|
| Cyberpunk 2077 | 95−100
−107%
|
200−210
+107%
|
| Resident Evil 4 Remake | 110−120
−119%
|
240−250
+119%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 130−140
−43.1%
|
190−200
+43.1%
|
| Counter-Strike 2 | 220−230
−46%
|
300−350
+46%
|
| Cyberpunk 2077 | 95−100
−107%
|
200−210
+107%
|
| Far Cry 5 | 130−140
−158%
|
338
+158%
|
| Fortnite | 170−180
−70.6%
|
300−350
+70.6%
|
| Forza Horizon 4 | 150−160
−104%
|
300−350
+104%
|
| Forza Horizon 5 | 130−140
−73.1%
|
220−230
+73.1%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 150−160
−9.4%
|
170−180
+9.4%
|
| Valorant | 230−240
−110%
|
450−500
+110%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 130−140
−43.1%
|
190−200
+43.1%
|
| Counter-Strike 2 | 220−230
−46%
|
300−350
+46%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 270−280
+0%
|
270−280
+0%
|
| Cyberpunk 2077 | 95−100
−107%
|
200−210
+107%
|
| Dota 2 | 140−150
−84.9%
|
270−280
+84.9%
|
| Far Cry 5 | 130−140
−145%
|
321
+145%
|
| Fortnite | 170−180
−70.6%
|
300−350
+70.6%
|
| Forza Horizon 4 | 150−160
−104%
|
300−350
+104%
|
| Forza Horizon 5 | 130−140
−73.1%
|
220−230
+73.1%
|
| Grand Theft Auto V | 130−140
−29.9%
|
170−180
+29.9%
|
| Metro Exodus | 95−100
−143%
|
241
+143%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 150−160
−9.4%
|
170−180
+9.4%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 150−160
−253%
|
529
+253%
|
| Valorant | 230−240
−110%
|
450−500
+110%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 130−140
−43.1%
|
190−200
+43.1%
|
| Cyberpunk 2077 | 95−100
−107%
|
200−210
+107%
|
| Dota 2 | 140−150
−84.9%
|
270−280
+84.9%
|
| Far Cry 5 | 130−140
−132%
|
304
+132%
|
| Forza Horizon 4 | 150−160
−104%
|
300−350
+104%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 150−160
−9.4%
|
170−180
+9.4%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 150−160
−67.3%
|
251
+67.3%
|
| Valorant | 230−240
−110%
|
450−500
+110%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 170−180
−70.6%
|
300−350
+70.6%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 100−110
−142%
|
250−260
+142%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 290−300
−77.9%
|
500−550
+77.9%
|
| Grand Theft Auto V | 85−90
−84.9%
|
150−160
+84.9%
|
| Metro Exodus | 60−65
−151%
|
153
+151%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 170−180
+0%
|
170−180
+0%
|
| Valorant | 260−270
−81.6%
|
450−500
+81.6%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 100−110
−88.5%
|
190−200
+88.5%
|
| Cyberpunk 2077 | 45−50
−149%
|
120−130
+149%
|
| Far Cry 5 | 100−110
−157%
|
260
+157%
|
| Forza Horizon 4 | 110−120
−145%
|
290−300
+145%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 80−85
−158%
|
206
+158%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 110−120
−37.3%
|
150−160
+37.3%
|
4K
High
| Counter-Strike 2 | 45−50
−142%
|
110−120
+142%
|
| Grand Theft Auto V | 90−95
−100%
|
180−190
+100%
|
| Metro Exodus | 35−40
−166%
|
101
+166%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 65−70
−196%
|
198
+196%
|
| Valorant | 250−260
−31.1%
|
300−350
+31.1%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 65−70
−106%
|
130−140
+106%
|
| Counter-Strike 2 | 45−50
−142%
|
110−120
+142%
|
| Cyberpunk 2077 | 21−24
−161%
|
60−65
+161%
|
| Dota 2 | 110−120
−82.6%
|
210−220
+82.6%
|
| Far Cry 5 | 55−60
−167%
|
147
+167%
|
| Forza Horizon 4 | 80−85
−225%
|
260−270
+225%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 55−60
−65.5%
|
95−100
+65.5%
|
4K
Epic
| Fortnite | 55−60
−43.6%
|
75−80
+43.6%
|
นี่คือวิธีที่ RX 6650M XT และ RTX 5070 Ti แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- RTX 5070 Ti เร็วกว่า 104% ในความละเอียด 1080p
- RTX 5070 Ti เร็วกว่า 98% ในความละเอียด 1440p
- RTX 5070 Ti เร็วกว่า 108% ในความละเอียด 4K
นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:
- ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RTX 5070 Ti เร็วกว่า 253%
โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:
- RTX 5070 Ti เหนือกว่าใน 55การทดสอบ (96%)
- เสมอกันใน 2การทดสอบ (4%)
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 40.82 | 77.64 |
| ความใหม่ล่าสุด | 4 มกราคม 2022 | 20 กุมภาพันธ์ 2025 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 8 จีบี | 16 จีบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 7 nm | 5 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 120 วัตต์ | 300 วัตต์ |
RX 6650M XT มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 150%
ในทางกลับกัน RTX 5070 Ti มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 90% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 40%
GeForce RTX 5070 Ti เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 6650M XT ในการทดสอบประสิทธิภาพ
โปรดทราบว่า Radeon RX 6650M XT เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce RTX 5070 Ti เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป
