UHD Graphics 770 vs Radeon RX 5300M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 5300M กับ UHD Graphics 770 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 5300M
2019
3 จีบี GDDR6,85 Watt
12.39
+119%

5300M มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics 770 อย่างมหาศาลถึง 119% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ439649
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน11.2229.11
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0 (2019−2020)Generation 12.2 (2022−2023)
ชื่อรหัส GPUNavi 14Raptor Lake GT1
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย13 พฤศจิกายน 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)27 กันยายน 2022 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1408256
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1000 MHz300 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1445 MHz1650 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์6,400 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm10 nm
การใช้พลังงาน (TDP)85 Watt15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์127.226.40
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.069 TFLOPS0.8448 TFLOPS
ROPs328
TMUs8816
L2 Cache1536 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8Ring Bus
ความกว้างไม่มีข้อมูลIGP
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6System Shared
จำนวน RAM สูงสุด3 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ96 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHzSystem Shared
168.0 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+
Resizable BAR+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsMotherboard Dependent

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.56.6
OpenGL4.64.6
OpenCL2.03.0
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 5300M 12.39
+119%
UHD Graphics 770 5.67

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 5300M 5341
+405%
ตัวอย่าง: 30
UHD Graphics 770 1058
ตัวอย่าง: 6

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 5300M 14351
UHD Graphics 770 16443
+14.6%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX 5300M 39264
+1379%
UHD Graphics 770 2655

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 5300M 10306
+313%
UHD Graphics 770 2495

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 5300M 55837
UHD Graphics 770 119185
+113%

3DMark Time Spy Graphics

RX 5300M 3567
+34.3%
UHD Graphics 770 2655

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD62
+244%
18
−244%
4K27−30
+108%
13
−108%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 70−75
+34.6%
52
−34.6%
Cyberpunk 2077 24−27
+136%
11
−136%
Resident Evil 4 Remake 24−27
+117%
12
−117%

Full HD
Medium

Battlefield 5 92
+283%
24−27
−283%
Counter-Strike 2 70−75
+106%
34
−106%
Cyberpunk 2077 24−27
+160%
10
−160%
Far Cry 5 40−45
+141%
17
−141%
Fortnite 114
+226%
35−40
−226%
Forza Horizon 4 50−55
+104%
24−27
−104%
Forza Horizon 5 35−40
+117%
18
−117%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+109%
21−24
−109%
Valorant 110−120
+64.2%
65−70
−64.2%

Full HD
High

Battlefield 5 79
+229%
24−27
−229%
Counter-Strike 2 70−75
+678%
9
−678%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
+84.4%
95−100
−84.4%
Cyberpunk 2077 24−27
+117%
12−14
−117%
Dota 2 98
+128%
43
−128%
Far Cry 5 40−45
+156%
16
−156%
Fortnite 82
+134%
35−40
−134%
Forza Horizon 4 50−55
+104%
24−27
−104%
Forza Horizon 5 35−40
+144%
16
−144%
Grand Theft Auto V 64
+611%
9
−611%
Metro Exodus 39
+680%
5
−680%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+109%
21−24
−109%
The Witcher 3: Wild Hunt 60
+233%
18
−233%
Valorant 110−120
+64.2%
65−70
−64.2%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 71
+196%
24−27
−196%
Cyberpunk 2077 24−27
+117%
12−14
−117%
Dota 2 95
+138%
40
−138%
Far Cry 5 40−45
+193%
14
−193%
Forza Horizon 4 50−55
+104%
24−27
−104%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+109%
21−24
−109%
The Witcher 3: Wild Hunt 38
+322%
9
−322%
Valorant 110−120
+64.2%
65−70
−64.2%

Full HD
Epic

Fortnite 58
+65.7%
35−40
−65.7%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
+118%
10−12
−118%
Counter-Strike: Global Offensive 90−95
+114%
40−45
−114%
Grand Theft Auto V 18−20
+280%
5−6
−280%
Metro Exodus 14−16
+200%
5−6
−200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−110
+166%
35−40
−166%
Valorant 130−140
+111%
60−65
−111%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
+325%
8−9
−325%
Cyberpunk 2077 10−12
+175%
4−5
−175%
Far Cry 5 27−30
+145%
10−12
−145%
Forza Horizon 4 30−33
+114%
14−16
−114%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+125%
8−9
−125%

1440p
Epic

Fortnite 27−30
+145%
10−12
−145%

4K
High

Counter-Strike 2 8−9
+167%
3−4
−167%
Grand Theft Auto V 24−27
+41.2%
16−18
−41.2%
Metro Exodus 9−10 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
+433%
3−4
−433%
Valorant 65−70
+134%
27−30
−134%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
+325%
4−5
−325%
Counter-Strike 2 8−9
+167%
3−4
−167%
Cyberpunk 2077 4−5
+300%
1−2
−300%
Dota 2 45−50
+229%
14
−229%
Far Cry 5 12−14
+160%
5−6
−160%
Forza Horizon 4 21−24
+175%
8−9
−175%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+100%
6−7
−100%

4K
Epic

Fortnite 12−14
+100%
6−7
−100%

นี่คือวิธีที่ RX 5300M และ UHD Graphics 770 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5300M เร็วกว่า 244% ในความละเอียด 1080p
  • RX 5300M เร็วกว่า 108% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 5300M เร็วกว่า 680%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 5300M เหนือกว่า UHD Graphics 770 ในการทดสอบทั้ง 57 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.39 5.67
ความใหม่ล่าสุด 13 พฤศจิกายน 2019 27 กันยายน 2022
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 10 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 85 วัตต์ 15 วัตต์

RX 5300M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 119% และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

ในทางกลับกัน UHD Graphics 770 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 467%

Radeon RX 5300M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า UHD Graphics 770 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 5300M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ UHD Graphics 770 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 98 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5300M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.2 1488 โหวต

ให้คะแนน UHD Graphics 770 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 5300M หรือ UHD Graphics 770 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่