Radeon R9 390X vs GeForce GTX 1070 มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 มือถือ กับ Radeon R9 390X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1070 มือถือ
2016,$390
8 จีบี GDDR5,120 Watt
26.30
+18.7%

1070 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 390X อย่างปานกลาง 19% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ247290
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา13.308.57
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.886.20
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 2.0 (2013−2017)
ชื่อรหัส GPUGP104BGrenada
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
การออกแบบไม่มีข้อมูลreference
วันที่วางจำหน่าย15 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)18 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$389.99 $429

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

GTX 1070 มือถือ มีความคุ้มค่ามากกว่า R9 390X อยู่ 55%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA19202816
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1645 MHz1050 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million6,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Watt275 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด94 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์210.6184.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว6.738 TFLOPS5.914 TFLOPS
ROPs6464
TMUs128176
L1 Cache768 เคบี704 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี1024 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0PCIe 3.0
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล275 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1 x 6-pin, 1 x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-
บริดจ์เลสครอสไฟร์-+

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
หน่วยความจำแบนด์วิดท์สูง (HBM)ไม่มีข้อมูล-
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี0 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit512 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8 จีบี/s1050 MHz
256 จีบี/s384 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.42, HDMI 2.0b, Dual Link-DVI2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
Eyefinity-+
จำนวนจอ Eyefinityไม่มีข้อมูล6
HDMI-+
รองรับ DisplayPort-+
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

CrossFire-+
FreeSync-+
PowerTune-+
TrueAudio-+
VCE-+
เสียง DDMAไม่มีข้อมูล+
GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)DirectX® 12
รุ่นเชดเดอร์6.46.3
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.2.131+
Mantle-+
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1070 มือถือ 26.30
+18.7%
R9 390X 22.15

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1070 มือถือ 11000
+19.3%
R9 390X 9220
ตัวอย่าง: 1380

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 1070 มือถือ 22576
+25.8%
R9 390X 17944

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 1070 มือถือ 34389
R9 390X 35807
+4.1%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1070 มือถือ 17237
+39.1%
R9 390X 12389

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1070 มือถือ 101041
+35.9%
R9 390X 74351

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1070 มือถือ 338057
+6.3%
R9 390X 318024

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD101
+11%
91
−11%
1440p60
+20%
50−55
−20%
4K44
−9.1%
48
+9.1%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.86
+22.1%
4.71
−22.1%
1440p6.50
+32%
8.58
−32%
4K8.86
+0.8%
8.94
−0.8%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 150−160
+18.8%
120−130
−18.8%
Cyberpunk 2077 55−60
+20.4%
45−50
−20.4%
Resident Evil 4 Remake 65−70
+25%
50−55
−25%

Full HD
Medium

Battlefield 5 122
+34.1%
90−95
−34.1%
Counter-Strike 2 150−160
+18.8%
120−130
−18.8%
Cyberpunk 2077 55−60
+20.4%
45−50
−20.4%
Far Cry 5 92
+24.3%
70−75
−24.3%
Fortnite 151
+32.5%
110−120
−32.5%
Forza Horizon 4 118
+31.1%
90−95
−31.1%
Forza Horizon 5 85−90
+19.7%
70−75
−19.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 114
+29.5%
85−90
−29.5%
Valorant 166
+3.8%
160−170
−3.8%

Full HD
High

Battlefield 5 113
+24.2%
90−95
−24.2%
Counter-Strike 2 150−160
+18.8%
120−130
−18.8%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+6.4%
250−260
−6.4%
Cyberpunk 2077 55−60
+20.4%
45−50
−20.4%
Dota 2 120−130
+7.6%
110−120
−7.6%
Far Cry 5 92
+24.3%
70−75
−24.3%
Fortnite 148
+29.8%
110−120
−29.8%
Forza Horizon 4 115
+27.8%
90−95
−27.8%
Forza Horizon 5 85−90
+19.7%
70−75
−19.7%
Grand Theft Auto V 92
+10.8%
80−85
−10.8%
Metro Exodus 59
+20.4%
45−50
−20.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 107
+21.6%
85−90
−21.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 108
+42.1%
76
−42.1%
Valorant 156
−2.6%
160−170
+2.6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 103
+13.2%
90−95
−13.2%
Cyberpunk 2077 55−60
+20.4%
45−50
−20.4%
Dota 2 120−130
+7.6%
110−120
−7.6%
Far Cry 5 87
+17.6%
70−75
−17.6%
Forza Horizon 4 97
+7.8%
90−95
−7.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 79
−11.4%
85−90
+11.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 60
+46.3%
41
−46.3%
Valorant 112
−42.9%
160−170
+42.9%

Full HD
Epic

Fortnite 111
−2.7%
110−120
+2.7%

1440p
High

Counter-Strike 2 55−60
+22.9%
45−50
−22.9%
Counter-Strike: Global Offensive 180−190
+17.4%
160−170
−17.4%
Grand Theft Auto V 50−55
+24.4%
40−45
−24.4%
Metro Exodus 35
+16.7%
30−33
−16.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+0.6%
170−180
−0.6%
Valorant 154
−27.9%
190−200
+27.9%

1440p
Ultra

Battlefield 5 75
+17.2%
60−65
−17.2%
Cyberpunk 2077 27−30
+22.7%
21−24
−22.7%
Far Cry 5 61
+19.6%
50−55
−19.6%
Forza Horizon 4 76
+33.3%
55−60
−33.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+22.2%
35−40
−22.2%

1440p
Epic

Fortnite 73
+35.2%
50−55
−35.2%

4K
High

Counter-Strike 2 27−30
+22.7%
21−24
−22.7%
Grand Theft Auto V 53
+26.2%
40−45
−26.2%
Metro Exodus 21
+10.5%
18−20
−10.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 39
+34.5%
29
−34.5%
Valorant 148
+12.1%
130−140
−12.1%

4K
Ultra

Battlefield 5 41
+17.1%
35−40
−17.1%
Counter-Strike 2 27−30
+22.7%
21−24
−22.7%
Cyberpunk 2077 12−14
+33.3%
9−10
−33.3%
Dota 2 85−90
+14.7%
75−80
−14.7%
Far Cry 5 31
+19.2%
24−27
−19.2%
Forza Horizon 4 52
+33.3%
35−40
−33.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24
+0%
24−27
+0%

4K
Epic

Fortnite 35
+45.8%
24−27
−45.8%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 มือถือ และ R9 390X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 11% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 20% ในความละเอียด 1440p
  • R9 390X เร็วกว่า 9% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 46%
  • ในเกม Valorant ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ R9 390X เร็วกว่า 43%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 มือถือ เหนือกว่าใน 54การทดสอบ (90%)
  • R9 390X เหนือกว่าใน 5การทดสอบ (8%)
  • เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 26.30 22.15
ความใหม่ล่าสุด 15 สิงหาคม 2016 18 มิถุนายน 2015
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 120 วัตต์ 275 วัตต์

GTX 1070 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 19% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 129%

GeForce GTX 1070 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 390X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1070 มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon R9 390X เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.5 926 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.3 297 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 390X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 มือถือ หรือ Radeon R9 390X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่