Radeon HD 6520G vs GeForce GTX 1070 มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 มือถือ และ Radeon HD 6520G โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1070 มือถือ
2016,$390
8 จีบี GDDR5,120 Watt
26.30
+3553%

1070 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 6520G อย่างมหาศาลถึง 3553% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ2471228
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา13.30ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.881.58
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)TeraScale 2 (2009−2015)
ชื่อรหัส GPUGP104BSumo
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)7 ธันวาคม 2011 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$389.99 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1920320
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHz400 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1645 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million1,178 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm32 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Watt35 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด94 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์210.66.400
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว6.738 TFLOPS0.256 TFLOPS
ROPs648
TMUs12816
L1 Cache768 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16IGP
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8 จีบี/sSystem Shared
256 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.42, HDMI 2.0b, Dual Link-DVINo outputs
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)11.2 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์6.45.0
OpenGL4.54.4
OpenCL1.21.2
Vulkan1.2.131N/A
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1070 มือถือ 26.30
+3553%
HD 6520G 0.72

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1070 มือถือ 11000
+3567%
HD 6520G 300
ตัวอย่าง: 1703

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 1070 มือถือ 22576
+4489%
HD 6520G 492

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 1070 มือถือ 34389
+1949%
HD 6520G 1678

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p290−300
+3525%
8
−3525%
Full HD101
+1583%
6
−1583%
1440p60
+5900%
1−2
−5900%
4K44
+4300%
1−2
−4300%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.86ไม่มีข้อมูล
1440p6.50ไม่มีข้อมูล
4K8.86ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 150−160
+3700%
4−5
−3700%
Cyberpunk 2077 55−60
+2850%
2−3
−2850%
Resident Evil 4 Remake 65−70
+6400%
1−2
−6400%

Full HD
Medium

Battlefield 5 122
+3967%
3−4
−3967%
Counter-Strike 2 150−160
+3700%
4−5
−3700%
Cyberpunk 2077 55−60
+2850%
2−3
−2850%
Far Cry 5 92
+9100%
1−2
−9100%
Fortnite 151
+3675%
4−5
−3675%
Forza Horizon 4 118
+2260%
5−6
−2260%
Forza Horizon 5 85−90
+4150%
2−3
−4150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 114
+1325%
8−9
−1325%
Valorant 166
+472%
27−30
−472%

Full HD
High

Battlefield 5 113
+3667%
3−4
−3667%
Counter-Strike 2 150−160
+3700%
4−5
−3700%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+1235%
20−22
−1235%
Cyberpunk 2077 55−60
+2850%
2−3
−2850%
Dota 2 120−130
+885%
12−14
−885%
Far Cry 5 92
+9100%
1−2
−9100%
Fortnite 148
+3600%
4−5
−3600%
Forza Horizon 4 115
+2200%
5−6
−2200%
Forza Horizon 5 85−90
+4150%
2−3
−4150%
Grand Theft Auto V 92
+4500%
2−3
−4500%
Metro Exodus 59
+5800%
1−2
−5800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 107
+1238%
8−9
−1238%
The Witcher 3: Wild Hunt 108
+1700%
6−7
−1700%
Valorant 156
+438%
27−30
−438%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 103
+5050%
2−3
−5050%
Cyberpunk 2077 55−60
+2850%
2−3
−2850%
Dota 2 120−130
+885%
12−14
−885%
Far Cry 5 87
+8600%
1−2
−8600%
Forza Horizon 4 97
+1840%
5−6
−1840%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 79
+888%
8−9
−888%
The Witcher 3: Wild Hunt 60
+900%
6−7
−900%
Valorant 112
+286%
27−30
−286%

Full HD
Epic

Fortnite 111
+3600%
3−4
−3600%

1440p
High

Counter-Strike 2 55−60
+1867%
3−4
−1867%
Counter-Strike: Global Offensive 180−190
+4625%
4−5
−4625%
Grand Theft Auto V 50−55
+5000%
1−2
−5000%
Metro Exodus 35 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+2088%
8−9
−2088%
Valorant 154
+3750%
4−5
−3750%

1440p
Ultra

Battlefield 5 75
+3650%
2−3
−3650%
Cyberpunk 2077 27−30 0−1
Far Cry 5 61 0−1
Forza Horizon 4 76
+3700%
2−3
−3700%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+2100%
2−3
−2100%

1440p
Epic

Fortnite 73
+7200%
1−2
−7200%

4K
High

Counter-Strike 2 27−30 0−1
Grand Theft Auto V 53
+279%
14−16
−279%
Metro Exodus 21 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 39
+3800%
1−2
−3800%
Valorant 148
+3600%
4−5
−3600%

4K
Ultra

Battlefield 5 41
+4000%
1−2
−4000%
Counter-Strike 2 27−30 0−1
Cyberpunk 2077 12−14 0−1
Dota 2 85−90
+4200%
2−3
−4200%
Far Cry 5 31 0−1
Forza Horizon 4 52
+5100%
1−2
−5100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24
+1100%
2−3
−1100%

4K
Epic

Fortnite 35
+1650%
2−3
−1650%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 มือถือ และ HD 6520G แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 3525% ในความละเอียด 900p
  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 1583% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 5900% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 4300% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 9100%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 1070 มือถือ เหนือกว่า HD 6520G ในการทดสอบทั้ง 32 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 26.30 0.72
ความใหม่ล่าสุด 15 สิงหาคม 2016 7 ธันวาคม 2011
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 32 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 120 วัตต์ 35 วัตต์

GTX 1070 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 3553% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

ในทางกลับกัน HD 6520G มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 243%

GeForce GTX 1070 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 6520G ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.5 926 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 158 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 6520G ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 มือถือ หรือ Radeon HD 6520G เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่