Radeon RX 9060 XT 8 GB vs 840M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon 840M กับ Radeon RX 9060 XT 8 GB รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Radeon 840M
2025
15 Watt
9.19

9060 XT 8 GB มีประสิทธิภาพดีกว่า 840M อย่างมหาศาลถึง 415% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ51881
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล95.03
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล24.32
สถาปัตยกรรมRDNA 3.5 (2024−2025)RDNA 4.0 (2025)
ชื่อรหัส GPUKrackan PointNavi 44
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่ายมีนาคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)4 มิถุนายน 2025 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$299

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2562048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก400 MHz1700 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2900 MHz3130 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล29,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต4 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt150 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์46.40400.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.4848 TFLOPS25.64 TFLOPS
ROPs864
TMUs16128
Ray Tracing Cores432
L0 Cache64 เคบี512 เคบี
L1 Cache64 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1024 เคบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8PCIe 5.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2518 MHz
ไม่มีข้อมูล322.3 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x HDMI 2.1b, 2x DisplayPort 2.1a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.86.8
OpenGL4.64.6
OpenCL2.12.2
Vulkan1.41.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Radeon 840M 9.19
RX 9060 XT 8 GB 47.37
+415%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Radeon 840M 3806
ตัวอย่าง: 544
RX 9060 XT 8 GB 19811
+421%
ตัวอย่าง: 860

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD23
−378%
110−120
+378%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.72

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 84
−376%
400−450
+376%
Cyberpunk 2077 18−20
−400%
95−100
+400%
Resident Evil 4 Remake 18−20
−400%
90−95
+400%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
−412%
210−220
+412%
Counter-Strike 2 68
−415%
350−400
+415%
Cyberpunk 2077 18−20
−400%
95−100
+400%
Far Cry 5 30−33
−400%
150−160
+400%
Fortnite 55−60
−400%
280−290
+400%
Forza Horizon 4 40−45
−412%
210−220
+412%
Forza Horizon 5 27−30
−400%
140−150
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−415%
170−180
+415%
Valorant 90−95
−395%
450−500
+395%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
−412%
210−220
+412%
Counter-Strike 2 15
−400%
75−80
+400%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
−393%
700−750
+393%
Cyberpunk 2077 18−20
−400%
95−100
+400%
Far Cry 5 30−33
−400%
150−160
+400%
Fortnite 55−60
−400%
280−290
+400%
Forza Horizon 4 40−45
−412%
210−220
+412%
Forza Horizon 5 27−30
−400%
140−150
+400%
Grand Theft Auto V 32
−400%
160−170
+400%
Metro Exodus 18−20
−400%
95−100
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−415%
170−180
+415%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
−400%
120−130
+400%
Valorant 90−95
−395%
450−500
+395%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
−412%
210−220
+412%
Cyberpunk 2077 18−20
−400%
95−100
+400%
Far Cry 5 30−33
−400%
150−160
+400%
Forza Horizon 4 40−45
−412%
210−220
+412%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−415%
170−180
+415%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
−400%
120−130
+400%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
−400%
280−290
+400%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
−400%
85−90
+400%
Counter-Strike: Global Offensive 70−75
−393%
350−400
+393%
Grand Theft Auto V 12−14
−400%
60−65
+400%
Metro Exodus 10−11
−400%
50−55
+400%
Valorant 100−110
−385%
500−550
+385%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
−378%
110−120
+378%
Cyberpunk 2077 8−9
−400%
40−45
+400%
Far Cry 5 18−20
−400%
95−100
+400%
Forza Horizon 4 21−24
−400%
110−120
+400%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−400%
65−70
+400%

1440p
Epic

Fortnite 20−22
−400%
100−105
+400%

4K
High

Counter-Strike 2 4−5
−350%
18−20
+350%
Grand Theft Auto V 20−22
−400%
100−105
+400%
Metro Exodus 5−6
−380%
24−27
+380%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−400%
50−55
+400%
Valorant 45−50
−410%
250−260
+410%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−12
−400%
55−60
+400%
Cyberpunk 2077 3−4
−367%
14−16
+367%
Far Cry 5 9−10
−400%
45−50
+400%
Forza Horizon 4 16−18
−400%
80−85
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−400%
45−50
+400%

4K
Epic

Fortnite 9−10
−400%
45−50
+400%

นี่คือวิธีที่ Radeon 840M และ RX 9060 XT 8 GB แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 9060 XT 8 GB เร็วกว่า 378% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.19 47.37
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 150 วัตต์

Radeon 840M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 900%

ในทางกลับกัน RX 9060 XT 8 GB มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 415%

Radeon RX 9060 XT 8 GB เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon 840M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon 840M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 9060 XT 8 GB เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 26 โหวต

ให้คะแนน Radeon 840M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 476 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9060 XT 8 GB ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon 840M หรือ Radeon RX 9060 XT 8 GB เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่