Radeon Pro W6800X vs GeForce GTX 1650 Ti Mobile

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1650 Ti Mobile กับ Radeon Pro W6800X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1650 Ti Mobile
2020
4 จีบี GDDR6,50 Watt
18.64

Pro W6800X มีประสิทธิภาพดีกว่า 1650 Ti Mobile อย่างมหาศาลถึง 113% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ327121
จัดอันดับตามความนิยม96ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล7.02
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน28.7115.30
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUTU116Navi 21
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย23 เมษายน 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)3 สิงหาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$2,799

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA10243840
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1350 MHz1800 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1485 MHz2087 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์6,600 million26,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)50 Watt200 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์95.04500.9
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว3.041 TFLOPS16.03 TFLOPS
ROPs3296
TMUs64240
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล60
L0 Cacheไม่มีข้อมูล960 เคบี
L1 Cache1 เอ็มบี768 เคบี
L2 Cache1024 เคบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล128 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16Apple MPX
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูลQuad-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneApple MPX

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz2000 MHz
192.0 จีบี/s512.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 4x Thunderbolt
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.7
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.1
Vulkan1.2.1401.3
CUDA7.5-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1650 Ti Mobile 18.64
Pro W6800X 39.74
+113%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1650 Ti Mobile 7796
ตัวอย่าง: 5629
Pro W6800X 16619
+113%
ตัวอย่าง: 4

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD58
−107%
120−130
+107%
1440p44
−105%
90−95
+105%
4K25
−100%
50−55
+100%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล23.33
1440pไม่มีข้อมูล31.10
4Kไม่มีข้อมูล55.98

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 123
−111%
260−270
+111%
Cyberpunk 2077 59
−103%
120−130
+103%
Resident Evil 4 Remake 50
−100%
100−105
+100%

Full HD
Medium

Battlefield 5 84
−102%
170−180
+102%
Counter-Strike 2 95
−111%
200−210
+111%
Cyberpunk 2077 46
−107%
95−100
+107%
Far Cry 5 67
−109%
140−150
+109%
Fortnite 121
−107%
250−260
+107%
Forza Horizon 4 75−80
−108%
160−170
+108%
Forza Horizon 5 78
−105%
160−170
+105%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
−108%
150−160
+108%
Valorant 181
−93.4%
350−400
+93.4%

Full HD
High

Battlefield 5 73
−105%
150−160
+105%
Counter-Strike 2 69
−103%
140−150
+103%
Counter-Strike: Global Offensive 230−240
−95.7%
450−500
+95.7%
Cyberpunk 2077 36
−108%
75−80
+108%
Dota 2 119
−110%
250−260
+110%
Far Cry 5 62
−110%
130−140
+110%
Fortnite 90
−111%
190−200
+111%
Forza Horizon 4 75−80
−108%
160−170
+108%
Forza Horizon 5 67
−109%
140−150
+109%
Grand Theft Auto V 76
−111%
160−170
+111%
Metro Exodus 38
−111%
80−85
+111%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
−108%
150−160
+108%
The Witcher 3: Wild Hunt 72
−108%
150−160
+108%
Valorant 180
−94.4%
350−400
+94.4%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 67
−109%
140−150
+109%
Cyberpunk 2077 34
−106%
70−75
+106%
Dota 2 112
−105%
230−240
+105%
Far Cry 5 58
−107%
120−130
+107%
Forza Horizon 4 75−80
−108%
160−170
+108%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
−108%
150−160
+108%
The Witcher 3: Wild Hunt 39
−105%
80−85
+105%
Valorant 140−150
−110%
300−310
+110%

Full HD
Epic

Fortnite 69
−103%
140−150
+103%

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40
−111%
80−85
+111%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
−110%
290−300
+110%
Grand Theft Auto V 30−35
−112%
70−75
+112%
Metro Exodus 24−27
−100%
50−55
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−106%
350−400
+106%
Valorant 164
−82.9%
300−310
+82.9%

1440p
Ultra

Battlefield 5 51
−96.1%
100−105
+96.1%
Cyberpunk 2077 16
−87.5%
30−33
+87.5%
Far Cry 5 40−45
−102%
85−90
+102%
Forza Horizon 4 45−50
−113%
100−105
+113%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
−107%
60−65
+107%

1440p
Epic

Fortnite 41
−107%
85−90
+107%

4K
High

Counter-Strike 2 16−18
−106%
35−40
+106%
Grand Theft Auto V 35−40
−100%
70−75
+100%
Metro Exodus 14−16
−100%
30−33
+100%
The Witcher 3: Wild Hunt 25
−100%
50−55
+100%
Valorant 84
−102%
170−180
+102%

4K
Ultra

Battlefield 5 28
−96.4%
55−60
+96.4%
Counter-Strike 2 16−18
−106%
35−40
+106%
Cyberpunk 2077 6
−100%
12−14
+100%
Dota 2 52
−112%
110−120
+112%
Far Cry 5 21−24
−90.5%
40−45
+90.5%
Forza Horizon 4 30−35
−112%
70−75
+112%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−111%
40−45
+111%

4K
Epic

Fortnite 13
−108%
27−30
+108%

นี่คือวิธีที่ GTX 1650 Ti Mobile และ Pro W6800X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro W6800X เร็วกว่า 107% ในความละเอียด 1080p
  • Pro W6800X เร็วกว่า 105% ในความละเอียด 1440p
  • Pro W6800X เร็วกว่า 100% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 18.64 39.74
ความใหม่ล่าสุด 23 เมษายน 2020 3 สิงหาคม 2021
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 32 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 50 วัตต์ 200 วัตต์

GTX 1650 Ti Mobile มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 300%

ในทางกลับกัน Pro W6800X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 113% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 71%

Radeon Pro W6800X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 1650 Ti Mobile ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1650 Ti Mobile เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro W6800X เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 2018 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1650 Ti Mobile ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3 22 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro W6800X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1650 Ti Mobile หรือ Radeon Pro W6800X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่