Quadro P1000 vs Arc 7-Core iGPU

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Arc 7-Core iGPU กับ Quadro P1000 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Arc 7-Core iGPU
2023
15.65
+45.4%

7-Core iGPU มีประสิทธิภาพดีกว่า P1000 อย่างน่าสนใจ 45% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ378470
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล2.31
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล20.71
สถาปัตยกรรมXe LPG (2023−2025)Pascal (2016−2021)
ชื่อรหัส GPUMeteor Lake iGPUGP107
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย14 ธันวาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)7 กุมภาพันธ์ 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$375

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA7640
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1493 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2200 MHz1519 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล3,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต5 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล40 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล48.61
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล1.555 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล16
TMUsไม่มีข้อมูล32
L1 Cache1.3 เอ็มบี192 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1024 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล145 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูลMXM Module
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR5
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1502 MHz
ไม่มีข้อมูล96.13 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลPortable Device Dependent

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_212 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.7
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล3.0
Vulkan-1.3
CUDA-6.1

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Arc 7-Core iGPU 15.65
+45.4%
Quadro P1000 10.76

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Arc 7-Core iGPU 11102
+85%
Quadro P1000 6001

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

Arc 7-Core iGPU 36043
+48.7%
Quadro P1000 24240

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Arc 7-Core iGPU 7613
+59%
Quadro P1000 4787

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Arc 7-Core iGPU 41031
+33.6%
Quadro P1000 30721

3DMark Time Spy Graphics

Arc 7-Core iGPU 3103
+122%
Quadro P1000 1395

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD35
−22.9%
43
+22.9%
4K14−16
+27.3%
11
−27.3%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล8.72
4Kไม่มีข้อมูล34.09

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 90
+52.5%
55−60
−52.5%
Cyberpunk 2077 32
+39.1%
21−24
−39.1%
Resident Evil 4 Remake 36
+71.4%
21−24
−71.4%

Full HD
Medium

Battlefield 5 65−70
+41.7%
45−50
−41.7%
Counter-Strike 2 58
−1.7%
55−60
+1.7%
Cyberpunk 2077 27
+17.4%
21−24
−17.4%
Far Cry 5 39
+21.9%
32
−21.9%
Fortnite 85−90
+35.4%
65−70
−35.4%
Forza Horizon 4 65−70
+40.4%
45−50
−40.4%
Forza Horizon 5 50−55
+47.1%
30−35
−47.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+51.3%
35−40
−51.3%
Valorant 120−130
+28%
100−105
−28%

Full HD
High

Battlefield 5 65−70
+41.7%
45−50
−41.7%
Counter-Strike 2 31
−90.3%
55−60
+90.3%
Counter-Strike: Global Offensive 200−210
+29.4%
160−170
−29.4%
Cyberpunk 2077 23
+0%
21−24
+0%
Far Cry 5 36
+24.1%
29
−24.1%
Fortnite 85−90
+35.4%
65−70
−35.4%
Forza Horizon 4 65−70
+40.4%
45−50
−40.4%
Forza Horizon 5 50−55
+47.1%
30−35
−47.1%
Grand Theft Auto V 24
−70.8%
40−45
+70.8%
Metro Exodus 30−35
+54.5%
21−24
−54.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+51.3%
35−40
−51.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 51
+70%
30
−70%
Valorant 120−130
+28%
100−105
−28%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 65−70
+41.7%
45−50
−41.7%
Cyberpunk 2077 22
−4.5%
21−24
+4.5%
Far Cry 5 35
+29.6%
27
−29.6%
Forza Horizon 4 65−70
+40.4%
45−50
−40.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+51.3%
35−40
−51.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 23
+43.8%
16
−43.8%
Valorant 120−130
+28%
100−105
−28%

Full HD
Epic

Fortnite 85−90
+35.4%
65−70
−35.4%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
+55%
20−22
−55%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
+42.7%
80−85
−42.7%
Grand Theft Auto V 24−27
+62.5%
16−18
−62.5%
Metro Exodus 20−22
+53.8%
12−14
−53.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+138%
65−70
−138%
Valorant 150−160
+33.6%
110−120
−33.6%

1440p
Ultra

Battlefield 5 45−50
+60.7%
27−30
−60.7%
Cyberpunk 2077 14−16
+55.6%
9−10
−55.6%
Far Cry 5 35−40
+52.2%
21−24
−52.2%
Forza Horizon 4 35−40
+50%
24−27
−50%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+53.3%
14−16
−53.3%

1440p
Epic

Fortnite 35−40
+56.5%
21−24
−56.5%

4K
High

Counter-Strike 2 12−14
+117%
6−7
−117%
Grand Theft Auto V 27−30
+31.8%
21−24
−31.8%
Metro Exodus 12−14
+71.4%
7−8
−71.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+69.2%
12−14
−69.2%
Valorant 85−90
+53.4%
55−60
−53.4%

4K
Ultra

Battlefield 5 21−24
+64.3%
14−16
−64.3%
Counter-Strike 2 12−14
+117%
6−7
−117%
Cyberpunk 2077 6−7
+50%
4−5
−50%
Far Cry 5 16−18
+54.5%
10−12
−54.5%
Forza Horizon 4 27−30
+47.4%
18−20
−47.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
+50%
10−11
−50%

4K
Epic

Fortnite 16−18
+60%
10−11
−60%

Full HD
High

Dota 2 75−80
+0%
75−80
+0%

Full HD
Ultra

Dota 2 75−80
+0%
75−80
+0%

4K
Ultra

Dota 2 40−45
+0%
40−45
+0%

นี่คือวิธีที่ Arc 7-Core iGPU และ Quadro P1000 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Quadro P1000 เร็วกว่า 23% ในความละเอียด 1080p
  • Arc 7-Core iGPU เร็วกว่า 27% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Arc 7-Core iGPU เร็วกว่า 138%
  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Quadro P1000 เร็วกว่า 90%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Arc 7-Core iGPU เหนือกว่าใน 52การทดสอบ (87%)
  • Quadro P1000 เหนือกว่าใน 4การทดสอบ (7%)
  • เสมอกันใน 4การทดสอบ (7%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 15.65 10.76
ความใหม่ล่าสุด 14 ธันวาคม 2023 7 กุมภาพันธ์ 2017
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 5 nm 14 nm

Arc 7-Core iGPU มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 45% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 180%

Arc 7-Core iGPU เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro P1000 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Arc 7-Core iGPU เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Quadro P1000 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 42 โหวต

ให้คะแนน Arc 7-Core iGPU ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 725 โหวต

ให้คะแนน Quadro P1000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Arc 7-Core iGPU หรือ Quadro P1000 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่