RTX 4000 Ada Generation Mobile vs Radeon RX 6600

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 6600 กับ RTX 4000 Ada Generation Mobile รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 6600
2021,$329
8 จีบี GDDR6,132 Watt
36.04

RTX 4000 Ada Generation Mobile มีประสิทธิภาพดีกว่า RX 6600 อย่างน่าสนใจ 46% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ15366
จัดอันดับตามความนิยม26ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา53.49ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน21.0236.86
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0 (2020−2025)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUNavi 23AD104
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชันแบบพกพา
วันที่วางจำหน่าย13 ตุลาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)21 มีนาคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$329 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA17927424
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1626 MHz1290 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2491 MHz1665 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์11,060 million35,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)132 Watt110 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์279.0386.3
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว8.928 TFLOPS24.72 TFLOPS
ROPs6480
TMUs112232
Tensor Coresไม่มีข้อมูล232
Ray Tracing Cores2858
L0 Cache448 เคบีไม่มีข้อมูล
L1 Cache512 เคบี7.3 เอ็มบี
L2 Cache2 เอ็มบี48 เอ็มบี
L3 Cache32 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8PCIe 4.0 x16
ความยาว190 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pinNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz2250 MHz
224.0 จีบี/s432.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI, 3x DisplayPortPortable Device Dependent
HDMI+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12.0 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.8
OpenGL4.64.6
OpenCL2.13.0
Vulkan1.21.3
CUDA-8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 6600 36.04
RTX 4000 Ada Generation Mobile 52.65
+46.1%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 6600 15055
ตัวอย่าง: 14526
RTX 4000 Ada Generation Mobile 22187
+47.4%
ตัวอย่าง: 423

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 6600 31774
RTX 4000 Ada Generation Mobile 54921
+72.8%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 6600 23366
RTX 4000 Ada Generation Mobile 40179
+72%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 6600 140716
RTX 4000 Ada Generation Mobile 152418
+8.3%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD106
−41.5%
150−160
+41.5%
1440p55
−45.5%
80−85
+45.5%
4K30
−33.3%
40−45
+33.3%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.10ไม่มีข้อมูล
1440p5.98ไม่มีข้อมูล
4K10.97ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 345
−44.9%
500−550
+44.9%
Cyberpunk 2077 107
−40.2%
150−160
+40.2%
Resident Evil 4 Remake 125
−44%
180−190
+44%

Full HD
Medium

Battlefield 5 120−130
−40.6%
180−190
+40.6%
Counter-Strike 2 303
−32%
400−450
+32%
Cyberpunk 2077 91
−42.9%
130−140
+42.9%
Far Cry 5 154
−42.9%
220−230
+42.9%
Fortnite 160−170
−43.8%
230−240
+43.8%
Forza Horizon 4 140−150
−41.8%
200−210
+41.8%
Forza Horizon 5 173
−44.5%
250−260
+44.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
−44.8%
210−220
+44.8%
Valorant 210−220
−38.2%
300−310
+38.2%

Full HD
High

Battlefield 5 120−130
−40.6%
180−190
+40.6%
Counter-Strike 2 146
−43.8%
210−220
+43.8%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
−43.9%
400−450
+43.9%
Cyberpunk 2077 73
−37%
100−105
+37%
Dota 2 150
−40%
210−220
+40%
Far Cry 5 142
−40.8%
200−210
+40.8%
Fortnite 160−170
−43.8%
230−240
+43.8%
Forza Horizon 4 140−150
−41.8%
200−210
+41.8%
Forza Horizon 5 149
−40.9%
210−220
+40.9%
Grand Theft Auto V 137
−46%
200−210
+46%
Metro Exodus 82
−34.1%
110−120
+34.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
−44.8%
210−220
+44.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 147
−42.9%
210−220
+42.9%
Valorant 210−220
−38.2%
300−310
+38.2%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 120−130
−40.6%
180−190
+40.6%
Cyberpunk 2077 59
−44.1%
85−90
+44.1%
Dota 2 107
−40.2%
150−160
+40.2%
Far Cry 5 134
−41.8%
190−200
+41.8%
Forza Horizon 4 140−150
−41.8%
200−210
+41.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
−44.8%
210−220
+44.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 90
−44.4%
130−140
+44.4%
Valorant 210−220
−38.2%
300−310
+38.2%

Full HD
Epic

Fortnite 160−170
−43.8%
230−240
+43.8%

1440p
High

Counter-Strike 2 85
−41.2%
120−130
+41.2%
Counter-Strike: Global Offensive 250−260
−37.3%
350−400
+37.3%
Grand Theft Auto V 64
−40.6%
90−95
+40.6%
Metro Exodus 48
−45.8%
70−75
+45.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−42.9%
250−260
+42.9%
Valorant 250−260
−40%
350−400
+40%

1440p
Ultra

Battlefield 5 90−95
−38.3%
130−140
+38.3%
Cyberpunk 2077 34
−32.4%
45−50
+32.4%
Far Cry 5 91
−42.9%
130−140
+42.9%
Forza Horizon 4 100−110
−37.3%
140−150
+37.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
−41.8%
95−100
+41.8%

1440p
Epic

Fortnite 95−100
−36.8%
130−140
+36.8%

4K
High

Counter-Strike 2 20
−35%
27−30
+35%
Grand Theft Auto V 60
−41.7%
85−90
+41.7%
Metro Exodus 29
−37.9%
40−45
+37.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 44
−36.4%
60−65
+36.4%
Valorant 220−230
−34.5%
300−310
+34.5%

4K
Ultra

Battlefield 5 55−60
−37.9%
80−85
+37.9%
Counter-Strike 2 40−45
−34.1%
55−60
+34.1%
Cyberpunk 2077 14
−28.6%
18−20
+28.6%
Dota 2 85
−41.2%
120−130
+41.2%
Far Cry 5 44
−36.4%
60−65
+36.4%
Forza Horizon 4 65−70
−39.7%
95−100
+39.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−38.3%
65−70
+38.3%

4K
Epic

Fortnite 45−50
−41.3%
65−70
+41.3%

นี่คือวิธีที่ RX 6600 และ RTX 4000 Ada Generation Mobile แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 4000 Ada Generation Mobile เร็วกว่า 42% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 4000 Ada Generation Mobile เร็วกว่า 45% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 4000 Ada Generation Mobile เร็วกว่า 33% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 36.04 52.65
ความใหม่ล่าสุด 13 ตุลาคม 2021 21 มีนาคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 12 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 132 วัตต์ 110 วัตต์

RTX 4000 Ada Generation Mobile มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 46% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 40%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 20%

RTX 4000 Ada Generation Mobile เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 6600 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 6600 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ RTX 4000 Ada Generation Mobile เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 13382 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6600 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 46 โหวต

ให้คะแนน RTX 4000 Ada Generation Mobile ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 6600 หรือ RTX 4000 Ada Generation Mobile เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่