GeForce RTX 2060 Max-Q vs Radeon R9 270X

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 270X กับ GeForce RTX 2060 Max-Q รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 270X
2013,$199
4 จีบี GDDR5,180 Watt
11.65

RTX 2060 Max-Q มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 270X อย่างน่าประทับใจ 98% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ452271
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา5.11ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน4.9827.26
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUCuracaoTU106
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
การออกแบบreferenceไม่มีข้อมูล
วันที่วางจำหน่าย8 ตุลาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)29 มกราคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$199 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA12801920
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล975 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1050 MHz1185 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2,800 million10,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)180 Watt65 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์84.00142.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.688 TFLOPS4.55 TFLOPS
ROPs3248
TMUs80120
Tensor Coresไม่มีข้อมูล240
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล30
L1 Cache320 เคบี1.9 เอ็มบี
L2 Cache512 เคบี3 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม2 x 6-pinNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี6 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1375 MHz
179.2 จีบี/s264.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPortNo outputs
Eyefinity+-
HDMI+-
รองรับ DisplayPort+-
รองรับ G-SYNC-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-
CrossFire+-
FreeSync+-
HD3D+-
LiquidVR+-
TressFX+-
TrueAudio+-
UVD+-
เสียง DDMA+ไม่มีข้อมูล
VR Readyไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 Ultimate (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.5
OpenGL4.64.6
OpenCL1.21.2
Vulkan+1.2.131
CUDA-7.5
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 270X 11.65
RTX 2060 Max-Q 23.01
+97.5%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 270X 4875
ตัวอย่าง: 10983
RTX 2060 Max-Q 9624
+97.4%
ตัวอย่าง: 1200

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R9 270X 6560
RTX 2060 Max-Q 14910
+127%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD45−50
−104%
92
+104%
1440p21−24
−110%
44
+110%
4K21−24
−100%
42
+100%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.42ไม่มีข้อมูล
1440p9.48ไม่มีข้อมูล
4K9.48ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 65−70
−105%
130−140
+105%
Cyberpunk 2077 24−27
−113%
50−55
+113%
Resident Evil 4 Remake 24−27
−129%
55−60
+129%

Full HD
Medium

Battlefield 5 50−55
−80.8%
90−95
+80.8%
Counter-Strike 2 65−70
−105%
130−140
+105%
Cyberpunk 2077 24−27
−113%
50−55
+113%
Far Cry 5 35−40
−100%
75−80
+100%
Fortnite 65−70
−59.4%
110
+59.4%
Forza Horizon 4 50−55
−86%
90−95
+86%
Forza Horizon 5 35−40
−100%
70−75
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−114%
90−95
+114%
Valorant 100−110
−54.7%
160−170
+54.7%

Full HD
High

Battlefield 5 50−55
−80.8%
90−95
+80.8%
Counter-Strike 2 65−70
−105%
130−140
+105%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
−50.9%
250−260
+50.9%
Cyberpunk 2077 24−27
−113%
50−55
+113%
Dota 2 80−85
−50%
120
+50%
Far Cry 5 35−40
−100%
75−80
+100%
Fortnite 65−70
−55.1%
107
+55.1%
Forza Horizon 4 50−55
−86%
90−95
+86%
Forza Horizon 5 35−40
−100%
70−75
+100%
Grand Theft Auto V 40−45
−114%
94
+114%
Metro Exodus 24−27
−138%
57
+138%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−114%
90−95
+114%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
−239%
105
+239%
Valorant 100−110
−54.7%
160−170
+54.7%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 50−55
−80.8%
90−95
+80.8%
Cyberpunk 2077 24−27
−113%
50−55
+113%
Dota 2 80−85
−43.8%
115
+43.8%
Far Cry 5 35−40
−100%
75−80
+100%
Forza Horizon 4 50−55
−86%
90−95
+86%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−114%
90−95
+114%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
−83.9%
57
+83.9%
Valorant 100−110
+14%
93
−14%

Full HD
Epic

Fortnite 65−70
−17.4%
81
+17.4%

1440p
High

Counter-Strike 2 21−24
−127%
50−55
+127%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
−87.6%
160−170
+87.6%
Grand Theft Auto V 16−18
−153%
40−45
+153%
Metro Exodus 14−16
−121%
30−35
+121%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
−108%
170−180
+108%
Valorant 120−130
−58.3%
200−210
+58.3%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
−106%
65−70
+106%
Cyberpunk 2077 10−11
−130%
21−24
+130%
Far Cry 5 24−27
−112%
50−55
+112%
Forza Horizon 4 27−30
−114%
60−65
+114%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
−118%
35−40
+118%

1440p
Epic

Fortnite 24−27
−115%
55−60
+115%

4K
High

Counter-Strike 2 7−8
−229%
21−24
+229%
Grand Theft Auto V 21−24
−91.3%
40−45
+91.3%
Metro Exodus 8−9
−150%
20−22
+150%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−133%
35
+133%
Valorant 60−65
−117%
130−140
+117%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
−125%
35−40
+125%
Counter-Strike 2 7−8
−229%
21−24
+229%
Cyberpunk 2077 4−5
−150%
10−11
+150%
Dota 2 40−45
−83.7%
79
+83.7%
Far Cry 5 12−14
−125%
27−30
+125%
Forza Horizon 4 20−22
−105%
40−45
+105%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−127%
24−27
+127%

4K
Epic

Fortnite 10−12
−127%
24−27
+127%

นี่คือวิธีที่ R9 270X และ RTX 2060 Max-Q แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 2060 Max-Q เร็วกว่า 104% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 2060 Max-Q เร็วกว่า 110% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 2060 Max-Q เร็วกว่า 100% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Valorant ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ R9 270X เร็วกว่า 14%
  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RTX 2060 Max-Q เร็วกว่า 239%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • R9 270X เหนือกว่าใน 1การทดสอบ (2%)
  • RTX 2060 Max-Q เหนือกว่าใน 59การทดสอบ (98%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 11.65 23.01
ความใหม่ล่าสุด 8 ตุลาคม 2013 29 มกราคม 2020
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 6 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 12 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 180 วัตต์ 65 วัตต์

RTX 2060 Max-Q มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 98% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 177%

GeForce RTX 2060 Max-Q เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 270X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 270X เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ GeForce RTX 2060 Max-Q เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 817 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 270X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 407 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 2060 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 270X หรือ GeForce RTX 2060 Max-Q เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่