HD Graphics 615 vs Quadro P5200

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro P5200 กับ HD Graphics 615 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Quadro P5200
2018
16 จีบี GDDR5,100 Watt
26.97
+1468%

P5200 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics 615 อย่างมหาศาลถึง 1468% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ240983
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน20.7726.49
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)Generation 9.5 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUGP104Kaby Lake GT2
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย21 กุมภาพันธ์ 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)30 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2560192
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1556 MHz300 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1746 MHz850 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million189 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm14 nm++
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt5 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์279.420.40
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว8.94 TFLOPS0.3264 TFLOPS
ROPs643
TMUs16024
L1 Cache960 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)Ring Bus
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3L/LPDDR3
จำนวน RAM สูงสุด16 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1800 MHzSystem Shared
230.4 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsPortable Device Dependent

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-
Quick Syncไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.46.4
OpenGL4.64.6
OpenCL1.23.0
Vulkan1.2.1311.3
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Quadro P5200 26.97
+1468%
HD Graphics 615 1.72

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Quadro P5200 11334
+1472%
ตัวอย่าง: 212
HD Graphics 615 721
ตัวอย่าง: 1117

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Quadro P5200 25100
+1920%
HD Graphics 615 1243

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

Quadro P5200 65844
+1505%
HD Graphics 615 4102

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Quadro P5200 18467
+2065%
HD Graphics 615 853

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Quadro P5200 106328
+1565%
HD Graphics 615 6387

3DMark Time Spy Graphics

Quadro P5200 6422
+2361%
HD Graphics 615 261

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD120
+606%
17
−606%
1440p500−550
+1371%
34
−1371%
4K48
+700%
6
−700%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 150−160
+7650%
2−3
−7650%
Cyberpunk 2077 60−65
+1425%
4−5
−1425%
Resident Evil 4 Remake 65−70
+6600%
1−2
−6600%

Full HD
Medium

Battlefield 5 100−110
+2525%
4−5
−2525%
Counter-Strike 2 150−160
+7650%
2−3
−7650%
Cyberpunk 2077 60−65
+1425%
4−5
−1425%
Far Cry 5 85−90
+2125%
4−5
−2125%
Fortnite 130−140
+1757%
7−8
−1757%
Forza Horizon 4 100−110
+980%
10−11
−980%
Forza Horizon 5 85−90
+2800%
3−4
−2800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−110
+990%
10−11
−990%
Valorant 180−190
+624%
25
−624%

Full HD
High

Battlefield 5 100−110
+2525%
4−5
−2525%
Counter-Strike 2 150−160
+7650%
2−3
−7650%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+1123%
22
−1123%
Cyberpunk 2077 60−65
+1425%
4−5
−1425%
Dota 2 130−140
+713%
16
−713%
Far Cry 5 85−90
+2125%
4−5
−2125%
Fortnite 130−140
+1757%
7−8
−1757%
Forza Horizon 4 100−110
+980%
10−11
−980%
Forza Horizon 5 85−90
+2800%
3−4
−2800%
Grand Theft Auto V 95−100
+3167%
3
−3167%
Metro Exodus 60−65
+1967%
3−4
−1967%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−110
+990%
10−11
−990%
The Witcher 3: Wild Hunt 118
+1375%
8−9
−1375%
Valorant 180−190
+389%
35−40
−389%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 100−110
+2525%
4−5
−2525%
Cyberpunk 2077 60−65
+1425%
4−5
−1425%
Dota 2 130−140
+829%
14
−829%
Far Cry 5 85−90
+2125%
4−5
−2125%
Forza Horizon 4 100−110
+980%
10−11
−980%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−110
+990%
10−11
−990%
The Witcher 3: Wild Hunt 65
+713%
8−9
−713%
Valorant 180−190
+389%
35−40
−389%

Full HD
Epic

Fortnite 130−140
+1757%
7−8
−1757%

1440p
High

Counter-Strike 2 60−65
+1120%
5−6
−1120%
Counter-Strike: Global Offensive 190−200
+1508%
12−14
−1508%
Grand Theft Auto V 50−55
+1667%
3−4
−1667%
Metro Exodus 35−40
+1800%
2−3
−1800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+929%
16−18
−929%
Valorant 210−220
+2080%
10−11
−2080%

1440p
Ultra

Battlefield 5 75−80
+1775%
4−5
−1775%
Cyberpunk 2077 27−30
+2700%
1−2
−2700%
Far Cry 5 60−65
+3100%
2−3
−3100%
Forza Horizon 4 70−75
+1700%
4−5
−1700%
The Witcher 3: Wild Hunt 45−50
+1433%
3−4
−1433%

1440p
Epic

Fortnite 65−70
+2167%
3−4
−2167%

4K
High

Counter-Strike 2 27−30
+2700%
1−2
−2700%
Grand Theft Auto V 50−55
+286%
14−16
−286%
Metro Exodus 24−27
+2300%
1−2
−2300%
The Witcher 3: Wild Hunt 46
+2200%
2−3
−2200%
Valorant 160−170
+1950%
8−9
−1950%

4K
Ultra

Battlefield 5 40−45
+2050%
2−3
−2050%
Counter-Strike 2 27−30
+2700%
1−2
−2700%
Cyberpunk 2077 12−14 0−1
Dota 2 85−90
+2800%
3−4
−2800%
Far Cry 5 30−35 0−1
Forza Horizon 4 45−50
+1533%
3−4
−1533%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+933%
3−4
−933%

4K
Epic

Fortnite 30−35
+933%
3−4
−933%

นี่คือวิธีที่ Quadro P5200 และ HD Graphics 615 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Quadro P5200 เร็วกว่า 606% ในความละเอียด 1080p
  • Quadro P5200 เร็วกว่า 1371% ในความละเอียด 1440p
  • Quadro P5200 เร็วกว่า 700% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ Quadro P5200 เร็วกว่า 7650%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น Quadro P5200 เหนือกว่า HD Graphics 615 ในการทดสอบทั้ง 49 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 26.97 1.72
ความใหม่ล่าสุด 21 กุมภาพันธ์ 2018 30 สิงหาคม 2016
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 5 วัตต์

Quadro P5200 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1468% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี

ในทางกลับกัน HD Graphics 615 มีข้อได้เปรียบ มีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 14%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1900%

Quadro P5200 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics 615 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro P5200 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ HD Graphics 615 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 109 โหวต

ให้คะแนน Quadro P5200 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 87 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics 615 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro P5200 หรือ HD Graphics 615 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่