Radeon HD 8970M vs GeForce GTX 1060 มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1060 มือถือ และ Radeon HD 8970M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1060 มือถือ
2016,$237
6 จีบี GDDR5,80 Watt
17.71
+91%

1060 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 8970M อย่างน่าประทับใจ 91% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ345515
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา9.92ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน17.057.14
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUGP106Neptune
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)14 พฤษภาคม 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$237.11 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA12801280
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHz850 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1708 MHz900 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์4,400 million2,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)80 Watt100 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด94 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์133.672.00
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.275 TFLOPS2.304 TFLOPS
ROPs4832
TMUs8080
L1 Cache480 เคบี320 เคบี
L2 Cache1536 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargelarge
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด6 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2002 MHz1200 MHz
192 จีบี/s153.6 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.43, HDMI 2.0b, Dual Link-DVINo outputs
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDCP2.2-
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GameStream+-
GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์6.45.1
OpenGL4.54.6
OpenCL1.21.2
Vulkan1.2.1311.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1060 มือถือ 17.71
+91%
HD 8970M 9.27

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 1060 มือถือ 14693
+116%
HD 8970M 6818

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 1060 มือถือ 34127
+82.8%
HD 8970M 18667

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1060 มือถือ 11558
+129%
HD 8970M 5039

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1060 มือถือ 74605
+140%
HD 8970M 31027

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD68
+28.3%
53
−28.3%
1440p45
+114%
21−24
−114%
4K30
+114%
14−16
−114%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.49ไม่มีข้อมูล
1440p5.27ไม่มีข้อมูล
4K7.90ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 137
+174%
50−55
−174%
Cyberpunk 2077 37
+94.7%
18−20
−94.7%
Resident Evil 4 Remake 47
+161%
18−20
−161%

Full HD
Medium

Battlefield 5 96
+134%
40−45
−134%
Counter-Strike 2 110
+120%
50−55
−120%
Cyberpunk 2077 30
+57.9%
18−20
−57.9%
Far Cry 5 75
+150%
30−33
−150%
Fortnite 177
+211%
55−60
−211%
Forza Horizon 4 102
+149%
40−45
−149%
Forza Horizon 5 69
+138%
27−30
−138%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 78
+129%
30−35
−129%
Valorant 136
+49.5%
90−95
−49.5%

Full HD
High

Battlefield 5 81
+97.6%
40−45
−97.6%
Counter-Strike 2 73
+46%
50−55
−46%
Counter-Strike: Global Offensive 222
+50%
148
−50%
Cyberpunk 2077 25
+31.6%
18−20
−31.6%
Dota 2 100−110
+54.4%
65−70
−54.4%
Far Cry 5 68
+127%
30−33
−127%
Fortnite 105
+84.2%
55−60
−84.2%
Forza Horizon 4 91
+122%
40−45
−122%
Forza Horizon 5 61
+110%
27−30
−110%
Grand Theft Auto V 74
+89.7%
39
−89.7%
Metro Exodus 40
+111%
18−20
−111%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 67
+97.1%
30−35
−97.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 69
+123%
31
−123%
Valorant 134
+47.3%
90−95
−47.3%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 71
+73.2%
40−45
−73.2%
Cyberpunk 2077 23
+21.1%
18−20
−21.1%
Dota 2 118
+73.5%
65−70
−73.5%
Far Cry 5 64
+113%
30−33
−113%
Forza Horizon 4 71
+73.2%
40−45
−73.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 52
+52.9%
30−35
−52.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 39
+117%
18
−117%
Valorant 72
−26.4%
90−95
+26.4%

Full HD
Epic

Fortnite 81
+42.1%
55−60
−42.1%

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40
+100%
18−20
−100%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
+84.5%
70−75
−84.5%
Grand Theft Auto V 30−35
+158%
12−14
−158%
Metro Exodus 23
+130%
10−11
−130%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+241%
45−50
−241%
Valorant 133
+27.9%
100−110
−27.9%

1440p
Ultra

Battlefield 5 53
+130%
21−24
−130%
Cyberpunk 2077 16−18
+113%
8−9
−113%
Far Cry 5 43
+115%
20−22
−115%
Forza Horizon 4 57
+159%
21−24
−159%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+108%
12−14
−108%

1440p
Epic

Fortnite 50
+150%
20−22
−150%

4K
High

Counter-Strike 2 14−16
+275%
4−5
−275%
Grand Theft Auto V 30−35
+65%
20−22
−65%
Metro Exodus 14
+180%
5−6
−180%
The Witcher 3: Wild Hunt 26
+160%
10−11
−160%
Valorant 117
+139%
45−50
−139%

4K
Ultra

Battlefield 5 28
+155%
10−12
−155%
Counter-Strike 2 14−16
+275%
4−5
−275%
Cyberpunk 2077 7−8
+133%
3−4
−133%
Dota 2 60−65
+80%
35−40
−80%
Far Cry 5 21
+133%
9−10
−133%
Forza Horizon 4 35
+119%
16−18
−119%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 17
+88.9%
9−10
−88.9%

4K
Epic

Fortnite 23
+156%
9−10
−156%

นี่คือวิธีที่ GTX 1060 มือถือ และ HD 8970M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1060 มือถือ เร็วกว่า 28% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1060 มือถือ เร็วกว่า 114% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1060 มือถือ เร็วกว่า 114% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 1060 มือถือ เร็วกว่า 275%
  • ในเกม Valorant ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ HD 8970M เร็วกว่า 26%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1060 มือถือ เหนือกว่าใน 59การทดสอบ (98%)
  • HD 8970M เหนือกว่าใน 1การทดสอบ (2%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 17.71 9.27
ความใหม่ล่าสุด 15 สิงหาคม 2016 14 พฤษภาคม 2013
จำนวน RAM สูงสุด 6 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 80 วัตต์ 100 วัตต์

GTX 1060 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 91% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 25%

GeForce GTX 1060 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 8970M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 676 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1060 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 51 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 8970M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1060 มือถือ หรือ Radeon HD 8970M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่