Radeon RX 9050 vs RX 8060S

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 8060S กับ Radeon RX 9050 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 8060S
2025
39.64
+62.5%

8060S มีประสิทธิภาพดีกว่า RX 9050 อย่างน่าประทับใจ 62% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ126264
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล20.66
สถาปัตยกรรมRDNA 3.5 (2025−2026)RDNA 4.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลNavi 44
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)28 กรกฎาคม 2026 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA401024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1330 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2900 MHz2600 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล29,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิตไม่มีข้อมูล4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล92 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล166.4
ROPsไม่มีข้อมูล64
TMUsไม่มีข้อมูล64
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล16
L0 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 5.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล2250 MHz
ไม่มีข้อมูล288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI 2.1b, 2x DisplayPort 2.1a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.9
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.2
Vulkan-1.4

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD10360−65
−41.7%
1440p51
+70%
30−35
4K35
+66.7%
21−24

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Atomic Heart 120−130
+72.9%
70−75
Counter-Strike 2 220−230
+69.2%
130−140
Cyberpunk 2077 90−95
+70.9%
55−60

Full HD
Medium

Atomic Heart 120−130
+72.9%
70−75
Battlefield 5 130−140
+68.8%
80−85
Counter-Strike 2 215
+65.4%
130−140
Cyberpunk 2077 90−95
+70.9%
55−60
Far Cry 5 96
+74.5%
55−60
Fortnite 170−180
+73%
100−105
Forza Horizon 4 150−160
+71.1%
90−95
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+65.3%
95−100
Valorant 230−240
+70%
140−150

Full HD
High

Atomic Heart 120−130
+72.9%
70−75
Battlefield 5 130−140
+68.8%
80−85
Counter-Strike 2 109
+67.7%
65−70
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+63.5%
170−180
Cyberpunk 2077 90−95
+70.9%
55−60
Far Cry 5 95
+72.7%
55−60
Far Cry 6 110−120
+67.1%
70−75
Fortnite 170−180
+73%
100−105
Forza Horizon 4 150−160
+71.1%
90−95
Grand Theft Auto V 127
+69.3%
75−80
Metro Exodus 95−100
+74.5%
55−60
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+65.3%
95−100
The Witcher 3: Wild Hunt 140−150
+71.8%
85−90
Valorant 230−240
+70%
140−150

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140
+68.8%
80−85
Cyberpunk 2077 90−95
+70.9%
55−60
Far Cry 5 92
+67.3%
55−60
Forza Horizon 4 150−160
+71.1%
90−95
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+65.3%
95−100
The Witcher 3: Wild Hunt 101
+68.3%
60−65

Full HD
Epic

Fortnite 170−180
+73%
100−105

1440p
High

Counter-Strike 2 71
+77.5%
40−45
Counter-Strike: Global Offensive 280−290
+65.9%
170−180
Far Cry 6 75−80
+68.9%
45−50
Grand Theft Auto V 70
+75%
40−45
Metro Exodus 55−60
+68.6%
35−40
Valorant 270−280
+70%
160−170

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+70%
60−65
Cyberpunk 2077 45−50
+74.1%
27−30
Far Cry 5 95−100
+63.3%
60−65
Forza Horizon 4 110−120
+64.3%
70−75
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+73.3%
45−50

1440p
Epic

Fortnite 100−110
+64.6%
65−70

4K
High

Counter-Strike 2 36
+71.4%
21−24
Far Cry 6 30−35
+83.3%
18−20
Grand Theft Auto V 76
+68.9%
45−50
Metro Exodus 35−40
+76.2%
21−24
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
+62.5%
40−45
Valorant 240−250
+64%
150−160

4K
Ultra

Battlefield 5 60−65
+82.9%
35−40
Cyberpunk 2077 21−24
+83.3%
12−14
Far Cry 5 50−55
+80%
30−33
Forza Horizon 4 75−80
+71.1%
45−50
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+86.7%
30−33

4K
Epic

Fortnite 50−55
+76.7%
30−33

นี่คือวิธีที่ RX 8060S และ RX 9050 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 8060S เร็วกว่า 72% ในความละเอียด 1080p
  • RX 8060S เร็วกว่า 70% ในความละเอียด 1440p
  • RX 8060S เร็วกว่า 67% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 39.64 24.40
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2025 28 กรกฎาคม 2026

RX 8060S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 62%

ในทางกลับกัน RX 9050 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี

Radeon RX 8060S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 9050 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 8060S เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 9050 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 16 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 8060S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.2 16 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9050 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 8060S หรือ Radeon RX 9050 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่