Radeon RX 9050 vs RX 7600S

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 7600S กับ Radeon RX 9050 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 7600S
2023
8 จีบี GDDR6,75 Watt
37.25
+52.7%

7600S มีประสิทธิภาพดีกว่า RX 9050 อย่างน่าประทับใจ 53% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ146264
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน38.6820.66
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0 (2022−2026)RDNA 4.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPUNavi 33Navi 44
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย4 มกราคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)28 กรกฎาคม 2026 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA17921024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1500 MHz1330 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2200 MHz2600 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์13,300 million29,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต6 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt92 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์246.4166.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว15.77 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs6464
TMUs11264
Ray Tracing Cores2816
L0 Cache448 เคบี256 เคบี
L1 Cache512 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบี4 เอ็มบี
L3 Cache32 เอ็มบี32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16PCIe 5.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2000 MHz2250 MHz
256.0 จีบี/s288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x HDMI 2.1b, 2x DisplayPort 2.1a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.76.9
OpenGL4.64.6
OpenCL2.22.2
Vulkan1.31.4

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 7600S 37.25
+52.7%
RX 9050 24.40

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 7600S 15583
+52.7%
ตัวอย่าง: 244
RX 9050 10208
ตัวอย่าง: 4

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD10165−70
−35.6%
1440p52
+73.3%
30−35
4K27
+68.8%
16−18

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Atomic Heart 167
+67%
100−105
Counter-Strike 2 200−210
+60.8%
130−140
Cyberpunk 2077 85−90
+60%
55−60

Full HD
Medium

Atomic Heart 126
+57.5%
80−85
Battlefield 5 130−140
+52.9%
85−90
Counter-Strike 2 191
+59.2%
120−130
Cyberpunk 2077 103
+58.5%
65−70
Far Cry 5 111
+58.6%
70−75
Fortnite 160−170
+65%
100−105
Forza Horizon 4 140−150
+53.7%
95−100
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+57.9%
95−100
Valorant 220−230
+62.1%
140−150

Full HD
High

Atomic Heart 72
+60%
45−50
Battlefield 5 130−140
+52.9%
85−90
Counter-Strike 2 127
+58.8%
80−85
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+54.4%
180−190
Cyberpunk 2077 84
+52.7%
55−60
Dota 2 113
+61.4%
70−75
Far Cry 5 107
+52.9%
70−75
Far Cry 6 119
+58.7%
75−80
Fortnite 160−170
+65%
100−105
Forza Horizon 4 140−150
+53.7%
95−100
Grand Theft Auto V 126
+57.5%
80−85
Metro Exodus 39
+62.5%
24−27
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+57.9%
95−100
The Witcher 3: Wild Hunt 159
+59%
100−105
Valorant 220−230
+62.1%
140−150

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140
+52.9%
85−90
Cyberpunk 2077 70
+55.6%
45−50
Dota 2 110
+57.1%
70−75
Far Cry 5 102
+56.9%
65−70
Forza Horizon 4 140−150
+53.7%
95−100
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+57.9%
95−100
The Witcher 3: Wild Hunt 95
+58.3%
60−65
Valorant 179
+62.7%
110−120

Full HD
Epic

Fortnite 160−170
+65%
100−105

1440p
High

Counter-Strike 2 64
+60%
40−45
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+55.9%
170−180
Far Cry 6 70−75
+55.6%
45−50
Grand Theft Auto V 75−80
+56%
50−55
Metro Exodus 55−60
+57.1%
35−40
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+59.1%
110−120
Valorant 260−270
+52.9%
170−180

1440p
Ultra

Battlefield 5 95−100
+61.7%
60−65
Cyberpunk 2077 43
+59.3%
27−30
Far Cry 5 90−95
+53.3%
60−65
Forza Horizon 4 100−110
+52.9%
70−75
The Witcher 3: Wild Hunt 70−75
+60%
45−50

1440p
Epic

Fortnite 100−105
+53.8%
65−70

4K
High

Atomic Heart 30−33
+66.7%
18−20
Counter-Strike 2 17
+70%
10−11
Far Cry 6 30−33
+66.7%
18−20
Grand Theft Auto V 80−85
+64%
50−55
Metro Exodus 30−35
+61.9%
21−24
The Witcher 3: Wild Hunt 60−65
+71.4%
35−40
Valorant 230−240
+54%
150−160

4K
Ultra

Battlefield 5 60−65
+71.4%
35−40
Counter-Strike 2 40−45
+63%
27−30
Cyberpunk 2077 18
+80%
10−11
Dota 2 100−110
+55.7%
70−75
Far Cry 5 50−55
+66.7%
30−33
Forza Horizon 4 70−75
+57.8%
45−50
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+66.7%
30−33

4K
Epic

Fortnite 45−50
+63.3%
30−33

นี่คือวิธีที่ RX 7600S และ RX 9050 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7600S เร็วกว่า 55% ในความละเอียด 1080p
  • RX 7600S เร็วกว่า 73% ในความละเอียด 1440p
  • RX 7600S เร็วกว่า 69% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 37.25 24.40
ความใหม่ล่าสุด 4 มกราคม 2023 28 กรกฎาคม 2026
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 6 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 92 วัตต์

RX 7600S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 53% และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 18%

ในทางกลับกัน RX 9050 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 33%

Radeon RX 7600S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 9050 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 7600S เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 9050 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 258 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7600S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.2 16 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9050 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 7600S หรือ Radeon RX 9050 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่