Radeon RX 6750 GRE vs RX Vega M GH

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX Vega M GH กับ Radeon RX 6750 GRE รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX Vega M GH
2018
4 จีบี HBM2,100 Watt
15.67

6750 GRE มีประสิทธิภาพดีกว่า M GH อย่างมหาศาลถึง 190% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ37691
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล48.74
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.0713.98
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUPolaris 22Navi 22
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 กุมภาพันธ์ 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)17 ตุลาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$549

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA15362560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1063 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1190 MHz2581 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,000 million17,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์114.2413.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว3.656 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs6464
TMUs96160
L1 Cache384 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1024 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซIGPPCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำHBM2GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ1024 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ800 MHz18 จีบี/s
204.8 จีบี/s432.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.7
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.1
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX Vega M GH 15.67
RX 6750 GRE 45.40
+190%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX Vega M GH 6548
ตัวอย่าง: 410
RX 6750 GRE 18978
+190%
ตัวอย่าง: 38

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD59
−188%
170−180
+188%
1440p38
−189%
110−120
+189%
4K28
−186%
80−85
+186%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล3.23
1440pไม่มีข้อมูล4.99
4Kไม่มีข้อมูล6.86

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 90−95
−189%
260−270
+189%
Cyberpunk 2077 39
−182%
110−120
+182%
Resident Evil 4 Remake 30−35
−179%
95−100
+179%

Full HD
Medium

Battlefield 5 81
−184%
230−240
+184%
Counter-Strike 2 90−95
−189%
260−270
+189%
Cyberpunk 2077 30
−183%
85−90
+183%
Far Cry 5 50−55
−188%
150−160
+188%
Fortnite 85−90
−184%
250−260
+184%
Forza Horizon 4 65−70
−188%
190−200
+188%
Forza Horizon 5 47
−177%
130−140
+177%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
−188%
170−180
+188%
Valorant 120−130
−173%
350−400
+173%

Full HD
High

Battlefield 5 66
−188%
190−200
+188%
Counter-Strike 2 90−95
−189%
260−270
+189%
Counter-Strike: Global Offensive 200−210
−166%
550−600
+166%
Cyberpunk 2077 23
−183%
65−70
+183%
Dota 2 108
−178%
300−310
+178%
Far Cry 5 51
−175%
140−150
+175%
Fortnite 85−90
−184%
250−260
+184%
Forza Horizon 4 65−70
−188%
190−200
+188%
Forza Horizon 5 35
−186%
100−105
+186%
Grand Theft Auto V 60
−183%
170−180
+183%
Metro Exodus 32
−181%
90−95
+181%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
−188%
170−180
+188%
The Witcher 3: Wild Hunt 60
−183%
170−180
+183%
Valorant 120−130
−173%
350−400
+173%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 60
−183%
170−180
+183%
Cyberpunk 2077 23
−183%
65−70
+183%
Dota 2 95
−184%
270−280
+184%
Far Cry 5 47
−177%
130−140
+177%
Forza Horizon 4 65−70
−188%
190−200
+188%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
−188%
170−180
+188%
The Witcher 3: Wild Hunt 34
−179%
95−100
+179%
Valorant 120−130
−173%
350−400
+173%

Full HD
Epic

Fortnite 85−90
−184%
250−260
+184%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
−174%
85−90
+174%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
−156%
300−310
+156%
Grand Theft Auto V 24−27
−188%
75−80
+188%
Metro Exodus 20−22
−175%
55−60
+175%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
−158%
400−450
+158%
Valorant 150−160
−183%
450−500
+183%

1440p
Ultra

Battlefield 5 43
−179%
120−130
+179%
Cyberpunk 2077 4
−150%
10−11
+150%
Far Cry 5 35−40
−186%
100−105
+186%
Forza Horizon 4 35−40
−182%
110−120
+182%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
−171%
65−70
+171%

1440p
Epic

Fortnite 35−40
−178%
100−105
+178%

4K
High

Counter-Strike 2 12−14
−169%
35−40
+169%
Grand Theft Auto V 27−30
−176%
80−85
+176%
Metro Exodus 11
−173%
30−33
+173%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
−173%
60−65
+173%
Valorant 85−90
−181%
250−260
+181%

4K
Ultra

Battlefield 5 21
−186%
60−65
+186%
Counter-Strike 2 12−14
−169%
35−40
+169%
Cyberpunk 2077 6−7
−167%
16−18
+167%
Dota 2 55−60
−181%
160−170
+181%
Far Cry 5 16−18
−165%
45−50
+165%
Forza Horizon 4 27−30
−186%
80−85
+186%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−181%
45−50
+181%

4K
Epic

Fortnite 16−18
−181%
45−50
+181%

นี่คือวิธีที่ RX Vega M GH และ RX 6750 GRE แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6750 GRE เร็วกว่า 188% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6750 GRE เร็วกว่า 189% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6750 GRE เร็วกว่า 186% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 15.67 45.40
ความใหม่ล่าสุด 1 กุมภาพันธ์ 2018 17 ตุลาคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 12 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 250 วัตต์

RX Vega M GH มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 150%

ในทางกลับกัน RX 6750 GRE มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 190% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon RX 6750 GRE เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX Vega M GH ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX Vega M GH เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6750 GRE เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.6 51 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX Vega M GH ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 254 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6750 GRE ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX Vega M GH หรือ Radeon RX 6750 GRE เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่