Quadro T1000 มือถือ vs Radeon RX 8060S

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 8060S กับ Quadro T1000 มือถือ รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 8060S
2025
40.46
+159%

8060S มีประสิทธิภาพดีกว่า T1000 มือถือ อย่างมหาศาลถึง 159% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ118379
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล24.09
สถาปัตยกรรมRDNA 3.5 (2024−2025)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลTU117
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชันแบบพกพา
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)27 พฤษภาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA40768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1395 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2900 MHz1455 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล4,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิตไม่มีข้อมูล12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล69.84
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล2.235 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล32
TMUsไม่มีข้อมูล48
L1 Cacheไม่มีข้อมูล768 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1024 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x16

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR5
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล2000 MHz
ไม่มีข้อมูล128.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.5
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล1.2
Vulkan-1.2.131
CUDA-7.5

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 8060S 40.46
+159%
T1000 มือถือ 15.64

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 8060S 40164
+253%
T1000 มือถือ 11377

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX 8060S 96996
+208%
T1000 มือถือ 31509

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 8060S 26826
+207%
T1000 มือถือ 8727

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 8060S 148182
+176%
T1000 มือถือ 53629

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD103
+63.5%
63
−63.5%
1440p51
+183%
18−20
−183%
4K35
−37.1%
48
+37.1%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 220−230
+152%
85−90
−152%
Cyberpunk 2077 95−100
+191%
30−35
−191%
Resident Evil 4 Remake 110−120
+226%
30−35
−226%

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140
+128%
60
−128%
Counter-Strike 2 215
+142%
85−90
−142%
Cyberpunk 2077 95−100
+191%
30−35
−191%
Far Cry 5 96
+54.8%
62
−54.8%
Fortnite 170−180
+100%
85−90
−100%
Forza Horizon 4 150−160
+138%
65−70
−138%
Forza Horizon 5 120−130
+158%
50−55
−158%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+169%
55−60
−169%
Valorant 230−240
+83.6%
120−130
−83.6%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140
+163%
52
−163%
Counter-Strike 2 109
+22.5%
85−90
−22.5%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+34.8%
200−210
−34.8%
Cyberpunk 2077 95−100
+191%
30−35
−191%
Far Cry 5 95
+66.7%
57
−66.7%
Fortnite 170−180
+100%
85−90
−100%
Forza Horizon 4 150−160
+138%
65−70
−138%
Forza Horizon 5 120−130
+158%
50−55
−158%
Grand Theft Auto V 127
+86.8%
68
−86.8%
Metro Exodus 95−100
+188%
34
−188%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+169%
55−60
−169%
The Witcher 3: Wild Hunt 140−150
+135%
63
−135%
Valorant 230−240
+83.6%
120−130
−83.6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140
+191%
47
−191%
Cyberpunk 2077 95−100
+191%
30−35
−191%
Far Cry 5 92
+73.6%
53
−73.6%
Forza Horizon 4 150−160
+138%
65−70
−138%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+169%
55−60
−169%
The Witcher 3: Wild Hunt 101
+189%
35
−189%

Full HD
Epic

Fortnite 170−180
+100%
85−90
−100%

1440p
High

Counter-Strike 2 71
+129%
30−35
−129%
Counter-Strike: Global Offensive 280−290
+146%
110−120
−146%
Grand Theft Auto V 70
+169%
24−27
−169%
Metro Exodus 60−65
+200%
20−22
−200%
Valorant 260−270
+66.7%
150−160
−66.7%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+129%
45−50
−129%
Cyberpunk 2077 45−50
+250%
14−16
−250%
Far Cry 5 100−105
+186%
35−40
−186%
Forza Horizon 4 110−120
+203%
35−40
−203%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+243%
21−24
−243%

1440p
Epic

Fortnite 100−110
+203%
35−40
−203%

4K
High

Counter-Strike 2 36
+177%
12−14
−177%
Grand Theft Auto V 76
+162%
27−30
−162%
Metro Exodus 35−40
+217%
12−14
−217%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
+200%
21−24
−200%
Valorant 240−250
+180%
85−90
−180%

4K
Ultra

Battlefield 5 65−70
+183%
21−24
−183%
Cyberpunk 2077 21−24
+267%
6−7
−267%
Far Cry 5 55−60
+224%
16−18
−224%
Forza Horizon 4 75−80
+182%
27−30
−182%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+280%
14−16
−280%

4K
Epic

Fortnite 50−55
+238%
16−18
−238%

Full HD
High

Dota 2 114
+0%
114
+0%

Full HD
Ultra

Dota 2 107
+0%
107
+0%
Valorant 120−130
+0%
120−130
+0%

1440p
High

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+0%
150−160
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 12−14
+0%
12−14
+0%
Dota 2 48
+0%
48
+0%

นี่คือวิธีที่ RX 8060S และ T1000 มือถือ แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 8060S เร็วกว่า 63% ในความละเอียด 1080p
  • RX 8060S เร็วกว่า 183% ในความละเอียด 1440p
  • T1000 มือถือ เร็วกว่า 37% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 8060S เร็วกว่า 280%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 8060S เหนือกว่าใน 54การทดสอบ (90%)
  • เสมอกันใน 6การทดสอบ (10%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 40.46 15.64
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2025 27 พฤษภาคม 2019

RX 8060S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 159% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี

Radeon RX 8060S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro T1000 มือถือ ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 8060S เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Quadro T1000 มือถือ เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 16 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 8060S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 206 โหวต

ให้คะแนน Quadro T1000 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 8060S หรือ Quadro T1000 มือถือ เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่