GeForce 6700 XL vs Radeon RX 8060S

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 8060S กับ GeForce 6700 XL รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 8060S
2025
40.46
+17491%

8060S มีประสิทธิภาพดีกว่า 6700 XL อย่างมหาศาลถึง 17491% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1181441
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
สถาปัตยกรรมRDNA 3.5 (2024−2025)Curie (2003−2013)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลNV43 A2
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)14 พฤศจิกายน 2004 (เมื่อ 21 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA40ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล525 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2900 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล146 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิตไม่มีข้อมูล110 nm
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล4.200
ROPsไม่มีข้อมูล4
TMUsไม่มีข้อมูล8

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 1.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR3
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล128 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล550 MHz
ไม่มีข้อมูล17.6 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x DVI, 1x VGA

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล9.0c (9_3)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล3.0
OpenGLไม่มีข้อมูล2.1
OpenCLไม่มีข้อมูลN/A
Vulkan-N/A

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD1030−1
1440p51-0−1
4K35-0−1

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 220−230
+22300%
1−2
−22300%
Cyberpunk 2077 95−100 0−1
Resident Evil 4 Remake 110−120 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140 0−1
Counter-Strike 2 215
+21400%
1−2
−21400%
Cyberpunk 2077 95−100 0−1
Far Cry 5 96 0−1
Fortnite 170−180
+17500%
1−2
−17500%
Forza Horizon 4 150−160 0−1
Forza Horizon 5 120−130 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160 0−1
Valorant 230−240
+23400%
1−2
−23400%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140 0−1
Counter-Strike 2 109 0−1
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+27800%
1−2
−27800%
Cyberpunk 2077 95−100 0−1
Far Cry 5 95 0−1
Fortnite 170−180
+17500%
1−2
−17500%
Forza Horizon 4 150−160 0−1
Forza Horizon 5 120−130 0−1
Grand Theft Auto V 127 0−1
Metro Exodus 95−100 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 140−150 0−1
Valorant 230−240
+23400%
1−2
−23400%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140 0−1
Cyberpunk 2077 95−100 0−1
Far Cry 5 92 0−1
Forza Horizon 4 150−160 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 101 0−1

Full HD
Epic

Fortnite 170−180
+17500%
1−2
−17500%

1440p
High

Counter-Strike 2 71 0−1
Counter-Strike: Global Offensive 280−290
+28700%
1−2
−28700%
Grand Theft Auto V 70 0−1
Metro Exodus 60−65 0−1
Valorant 260−270
+26400%
1−2
−26400%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110 0−1
Cyberpunk 2077 45−50 0−1
Far Cry 5 100−105 0−1
Forza Horizon 4 110−120 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80 0−1

1440p
Epic

Fortnite 100−110 0−1

4K
High

Counter-Strike 2 36 0−1
Grand Theft Auto V 76 0−1
Metro Exodus 35−40 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70 0−1
Valorant 240−250
+24800%
1−2
−24800%

4K
Ultra

Battlefield 5 65−70 0−1
Cyberpunk 2077 21−24 0−1
Far Cry 5 55−60 0−1
Forza Horizon 4 75−80 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60 0−1

4K
Epic

Fortnite 50−55 0−1

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 40.46 0.23
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2025 14 พฤศจิกายน 2004

RX 8060S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 17491% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 20 ปี

Radeon RX 8060S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 6700 XL ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 8060S เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce 6700 XL เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 16 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 8060S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.3 35 โหวต

ให้คะแนน GeForce 6700 XL ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 8060S หรือ GeForce 6700 XL เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่