L40 vs Radeon RX 6800S

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 6800S กับ L40 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 6800S
2022
8 จีบี GDDR6,100 Watt
37.70

L40 มีประสิทธิภาพดีกว่า 6800S อย่างน่าสนใจ 42% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ13762
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน29.0313.79
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0 (2020−2025)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUNavi 23AD102
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)13 ตุลาคม 2022 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA204818176
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1800 MHz735 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2100 MHz2490 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์11,060 million76,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์268.81,414
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว8.602 TFLOPS90.52 TFLOPS
ROPs64192
TMUs128568
Tensor Coresไม่มีข้อมูล568
Ray Tracing Cores32142
L0 Cache512 เคบีไม่มีข้อมูล
L1 Cache512 เคบี17.8 เอ็มบี
L2 Cache2 เอ็มบี96 เอ็มบี
L3 Cache32 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี48 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2000 MHz2250 MHz
256.0 จีบี/s864.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs4x DisplayPort 1.4a

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.7
OpenGL4.64.6
OpenCL2.13.0
Vulkan1.31.3
CUDA-8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 6800S 37.70
L40 53.72
+42.5%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 6800S 15756
ตัวอย่าง: 210
L40 22466
+42.6%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD116
−37.9%
160−170
+37.9%
1440p75
−33.3%
100−110
+33.3%
4K40
−37.5%
55−60
+37.5%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 210−220
−42.2%
300−310
+42.2%
Cyberpunk 2077 141
−41.8%
200−210
+41.8%
Resident Evil 4 Remake 100−110
−37.3%
140−150
+37.3%

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140
−37.4%
180−190
+37.4%
Counter-Strike 2 210−220
−42.2%
300−310
+42.2%
Cyberpunk 2077 111
−35.1%
150−160
+35.1%
Far Cry 5 120
−41.7%
170−180
+41.7%
Fortnite 160−170
−39.4%
230−240
+39.4%
Forza Horizon 4 140−150
−36.1%
200−210
+36.1%
Forza Horizon 5 133
−35.3%
180−190
+35.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
−39.1%
210−220
+39.1%
Valorant 220−230
−34.5%
300−310
+34.5%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140
−37.4%
180−190
+37.4%
Counter-Strike 2 210−220
−42.2%
300−310
+42.2%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
−25.4%
350−400
+25.4%
Cyberpunk 2077 82
−34.1%
110−120
+34.1%
Dota 2 128
−40.6%
180−190
+40.6%
Far Cry 5 112
−33.9%
150−160
+33.9%
Fortnite 160−170
−39.4%
230−240
+39.4%
Forza Horizon 4 140−150
−36.1%
200−210
+36.1%
Forza Horizon 5 131
−37.4%
180−190
+37.4%
Grand Theft Auto V 125
−36%
170−180
+36%
Metro Exodus 90−95
−31.9%
120−130
+31.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
−39.1%
210−220
+39.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 164
−40.2%
230−240
+40.2%
Valorant 220−230
−34.5%
300−310
+34.5%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140
−37.4%
180−190
+37.4%
Cyberpunk 2077 74
−35.1%
100−105
+35.1%
Dota 2 107
−40.2%
150−160
+40.2%
Far Cry 5 104
−34.6%
140−150
+34.6%
Forza Horizon 4 140−150
−36.1%
200−210
+36.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
−39.1%
210−220
+39.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 92
−41.3%
130−140
+41.3%
Valorant 214
−40.2%
300−310
+40.2%

Full HD
Epic

Fortnite 160−170
−39.4%
230−240
+39.4%

1440p
High

Counter-Strike 2 95−100
−36.8%
130−140
+36.8%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
−31.1%
350−400
+31.1%
Grand Theft Auto V 66
−36.4%
90−95
+36.4%
Metro Exodus 55−60
−33.9%
75−80
+33.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−37.1%
240−250
+37.1%
Valorant 250−260
−37.3%
350−400
+37.3%

1440p
Ultra

Battlefield 5 95−100
−32.7%
130−140
+32.7%
Cyberpunk 2077 39
−41%
55−60
+41%
Far Cry 5 90−95
−41.3%
130−140
+41.3%
Forza Horizon 4 100−110
−38.9%
150−160
+38.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 70−75
−40.8%
100−105
+40.8%

1440p
Epic

Fortnite 100−110
−38.6%
140−150
+38.6%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45
−36.4%
60−65
+36.4%
Grand Theft Auto V 80−85
−32.5%
110−120
+32.5%
Metro Exodus 35−40
−28.6%
45−50
+28.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 60−65
−41.7%
85−90
+41.7%
Valorant 230−240
−28.8%
300−310
+28.8%

4K
Ultra

Battlefield 5 60−65
−39.3%
85−90
+39.3%
Counter-Strike 2 40−45
−36.4%
60−65
+36.4%
Cyberpunk 2077 16
−31.3%
21−24
+31.3%
Dota 2 110−120
−36.4%
150−160
+36.4%
Far Cry 5 50−55
−40%
70−75
+40%
Forza Horizon 4 70−75
−38.9%
100−105
+38.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
−37.3%
70−75
+37.3%

4K
Epic

Fortnite 45−50
−32.7%
65−70
+32.7%

นี่คือวิธีที่ RX 6800S และ L40 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • L40 เร็วกว่า 38% ในความละเอียด 1080p
  • L40 เร็วกว่า 33% ในความละเอียด 1440p
  • L40 เร็วกว่า 38% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 37.70 53.72
ความใหม่ล่าสุด 4 มกราคม 2022 13 ตุลาคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 48 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 300 วัตต์

RX 6800S มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 200%

ในทางกลับกัน L40 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 42% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 เดือนและและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

L40 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 6800S ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 6800S เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ L40 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 185 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6800S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 32 โหวต

ให้คะแนน L40 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 6800S หรือ L40 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่