T1200 Mobile vs Radeon RX 6700S

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 6700S กับ T1200 Mobile รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 6700S
2022
8 จีบี GDDR6,80 Watt
36.06
+92.2%

6700S มีประสิทธิภาพดีกว่า T1200 Mobile อย่างน่าประทับใจ 92% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ152326
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน34.7115.21
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0 (2020−2025)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUNavi 23ไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชันแบบพกพา
วันที่วางจำหน่าย4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)12 เมษายน 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA17921024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1700 MHz855 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2000 MHz1425 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์11,060 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)80 Watt95 Watt (35 - 95 Watt TGP)
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์224.0ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว7.168 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs64ไม่มีข้อมูล
TMUs112ไม่มีข้อมูล
Ray Tracing Cores28ไม่มีข้อมูล
L0 Cache448 เคบีไม่มีข้อมูล
L1 Cache512 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L3 Cache32 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedmedium sized
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz10000 MHz
224.0 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12_1
รุ่นเชดเดอร์6.5ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.6ไม่มีข้อมูล
OpenCL2.1ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.3-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 6700S 36.06
+92.2%
T1200 Mobile 18.76

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 6700S 14998
+92.2%
ตัวอย่าง: 468
T1200 Mobile 7804
ตัวอย่าง: 1206

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 6700S 32662
+127%
T1200 Mobile 14387

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX 6700S 75332
+70.7%
T1200 Mobile 44135

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 6700S 24135
+138%
T1200 Mobile 10134

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 6700S 153853
+203%
T1200 Mobile 50827

3DMark Time Spy Graphics

RX 6700S 8316
+131%
T1200 Mobile 3595

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD115
+94.9%
59
−94.9%
1440p63
+90.9%
33
−90.9%
4K170−180
+88.9%
90
−88.9%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 200−210
+88%
100−110
−88%
Cyberpunk 2077 80−85
+105%
40−45
−105%
Resident Evil 4 Remake 95−100
+123%
40−45
−123%

Full HD
Medium

Battlefield 5 120−130
+60%
80−85
−60%
Counter-Strike 2 200−210
+88%
100−110
−88%
Cyberpunk 2077 99
+141%
40−45
−141%
Far Cry 5 110
+69.2%
65
−69.2%
Fortnite 160−170
+58.4%
100−110
−58.4%
Forza Horizon 4 140−150
+80.8%
75−80
−80.8%
Forza Horizon 5 140
+133%
60−65
−133%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+98.6%
70−75
−98.6%
Valorant 210−220
+50.7%
140−150
−50.7%

Full HD
High

Battlefield 5 120−130
+60%
80−85
−60%
Counter-Strike 2 200−210
+88%
100−110
−88%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+20.3%
230−240
−20.3%
Cyberpunk 2077 74
+80.5%
40−45
−80.5%
Dota 2 115
+0.9%
114
−0.9%
Far Cry 5 103
+74.6%
59
−74.6%
Fortnite 160−170
+58.4%
100−110
−58.4%
Forza Horizon 4 140−150
+80.8%
75−80
−80.8%
Forza Horizon 5 138
+130%
60−65
−130%
Grand Theft Auto V 118
+66.2%
71
−66.2%
Metro Exodus 85−90
+110%
40−45
−110%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+98.6%
70−75
−98.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 144
+103%
71
−103%
Valorant 210−220
+50.7%
140−150
−50.7%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 120−130
+60%
80−85
−60%
Cyberpunk 2077 60
+46.3%
40−45
−46.3%
Dota 2 103
−3.9%
107
+3.9%
Far Cry 5 97
+73.2%
56
−73.2%
Forza Horizon 4 140−150
+80.8%
75−80
−80.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+98.6%
70−75
−98.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 84
+127%
37
−127%
Valorant 190
+31.9%
140−150
−31.9%

Full HD
Epic

Fortnite 160−170
+58.4%
100−110
−58.4%

1440p
High

Counter-Strike 2 90−95
+131%
35−40
−131%
Counter-Strike: Global Offensive 250−260
+85.5%
130−140
−85.5%
Grand Theft Auto V 75−80
+103%
37
−103%
Metro Exodus 50−55
+112%
24−27
−112%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+2.3%
170−180
−2.3%
Valorant 250−260
+39.7%
170−180
−39.7%

1440p
Ultra

Battlefield 5 95−100
+75.9%
50−55
−75.9%
Cyberpunk 2077 31
+72.2%
18−20
−72.2%
Far Cry 5 79
+92.7%
41
−92.7%
Forza Horizon 4 100−110
+113%
45−50
−113%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
+131%
27−30
−131%

1440p
Epic

Fortnite 95−100
+116%
40−45
−116%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45
+141%
16−18
−141%
Grand Theft Auto V 75−80
+123%
35−40
−123%
Metro Exodus 30−35
+106%
16−18
−106%
The Witcher 3: Wild Hunt 55−60
+104%
27−30
−104%
Valorant 220−230
+105%
100−110
−105%

4K
Ultra

Battlefield 5 55−60
+100%
27−30
−100%
Counter-Strike 2 40−45
+141%
16−18
−141%
Cyberpunk 2077 18−20
+171%
7−8
−171%
Dota 2 100−110
−1.9%
109
+1.9%
Far Cry 5 45−50
+124%
21−24
−124%
Forza Horizon 4 65−70
+106%
30−35
−106%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+147%
18−20
−147%

4K
Epic

Fortnite 45−50
+130%
20−22
−130%

นี่คือวิธีที่ RX 6700S และ T1200 Mobile แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6700S เร็วกว่า 95% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6700S เร็วกว่า 91% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6700S เร็วกว่า 89% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Cyberpunk 2077 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 6700S เร็วกว่า 171%
  • ในเกม Dota 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ T1200 Mobile เร็วกว่า 4%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6700S เหนือกว่าใน 58การทดสอบ (97%)
  • T1200 Mobile เหนือกว่าใน 2การทดสอบ (3%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 36.06 18.76
ความใหม่ล่าสุด 4 มกราคม 2022 12 เมษายน 2021
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 12 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 80 วัตต์ 95 วัตต์

RX 6700S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 92% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 เดือนและและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 71%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 19%

Radeon RX 6700S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า T1200 Mobile ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 6700S เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ T1200 Mobile เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 225 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6700S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 10 โหวต

ให้คะแนน T1200 Mobile ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 6700S หรือ T1200 Mobile เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่