UHD Graphics Xe 750 32EUs vs Radeon RX 5600 XT

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 5600 XT กับ UHD Graphics Xe 750 32EUs รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 5600 XT
2020,$279
6 จีบี GDDR6,150 Watt
32.08
+712%

5600 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics 750 32EUs อย่างมหาศาลถึง 712% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ189750
จัดอันดับตามความนิยม85ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา40.82ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.47ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0 (2019−2020)Gen. 12 (2021−2023)
ชื่อรหัส GPUNavi 10Tiger Lake Xe
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย21 มกราคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)30 มีนาคม 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$279 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA230432
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1130 MHz350 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1560 MHz1450 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์10,300 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)150 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์224.6ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว7.188 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs64ไม่มีข้อมูล
TMUs144ไม่มีข้อมูล
L2 Cache3 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16ไม่มีข้อมูล
ความยาว267 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pinไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด6 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bitไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ14000 MHzไม่มีข้อมูล
288.0 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+
Resizable BAR+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI, 3x DisplayPortไม่มีข้อมูล
HDMI+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Syncไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)DirectX 12_1
รุ่นเชดเดอร์6.5ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.6ไม่มีข้อมูล
OpenCL2.0ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.2.131-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 5600 XT 32.08
+712%
UHD Graphics Xe 750 32EUs 3.95

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 5600 XT 31310
+843%
UHD Graphics Xe 750 32EUs 3322

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 5600 XT 22058
+785%
UHD Graphics Xe 750 32EUs 2493

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 5600 XT 115838
+825%
UHD Graphics Xe 750 32EUs 12523

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD106
+563%
16
−563%
1440p62
+786%
7−8
−786%
4K36
+800%
4−5
−800%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.63ไม่มีข้อมูล
1440p4.50ไม่มีข้อมูล
4K7.75ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 320
+814%
35−40
−814%
Cyberpunk 2077 83
+730%
10−11
−730%
Resident Evil 4 Remake 123
+779%
14−16
−779%

Full HD
Medium

Battlefield 5 110−120
+556%
18
−556%
Counter-Strike 2 257
+757%
30−33
−757%
Cyberpunk 2077 74
+722%
9−10
−722%
Far Cry 5 148
+957%
14
−957%
Fortnite 140−150
+539%
21−24
−539%
Forza Horizon 4 185
+874%
18−20
−874%
Forza Horizon 5 104
+767%
12−14
−767%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+719%
16−18
−719%
Valorant 275
+409%
50−55
−409%

Full HD
High

Battlefield 5 110−120
+638%
16
−638%
Counter-Strike 2 135
+744%
16−18
−744%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+290%
70−75
−290%
Cyberpunk 2077 63
+800%
7−8
−800%
Dota 2 185
+444%
34
−444%
Far Cry 5 135
+938%
13
−938%
Fortnite 140−150
+539%
21−24
−539%
Forza Horizon 4 173
+811%
18−20
−811%
Forza Horizon 5 91
+810%
10−11
−810%
Grand Theft Auto V 126
+869%
13
−869%
Metro Exodus 81
+1250%
6
−1250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+719%
16−18
−719%
The Witcher 3: Wild Hunt 140
+1067%
12−14
−1067%
Valorant 272
+404%
50−55
−404%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 110−120
+687%
15
−687%
Cyberpunk 2077 54
+800%
6−7
−800%
Dota 2 168
+442%
31
−442%
Far Cry 5 126
+950%
12
−950%
Forza Horizon 4 138
+626%
18−20
−626%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+719%
16−18
−719%
The Witcher 3: Wild Hunt 84
+600%
12−14
−600%
Valorant 148
+722%
18−20
−722%

Full HD
Epic

Fortnite 140−150
+539%
21−24
−539%

1440p
High

Counter-Strike 2 80
+789%
9−10
−789%
Counter-Strike: Global Offensive 220−230
+660%
30−33
−660%
Grand Theft Auto V 61
+2950%
2−3
−2950%
Metro Exodus 49
+2350%
2−3
−2350%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+733%
21−24
−733%
Valorant 252
+515%
40−45
−515%

1440p
Ultra

Battlefield 5 85−90 0−1
Cyberpunk 2077 30
+900%
3−4
−900%
Far Cry 5 89
+1171%
7−8
−1171%
Forza Horizon 4 109
+990%
10−11
−990%
The Witcher 3: Wild Hunt 55−60
+714%
7−8
−714%

1440p
Epic

Fortnite 80−85
+938%
8−9
−938%

4K
High

Counter-Strike 2 19
+850%
2−3
−850%
Grand Theft Auto V 63
+320%
14−16
−320%
Metro Exodus 30
+900%
3−4
−900%
The Witcher 3: Wild Hunt 46
+820%
5−6
−820%
Valorant 214
+970%
20−22
−970%

4K
Ultra

Battlefield 5 50−55
+750%
6−7
−750%
Counter-Strike 2 35−40
+800%
4−5
−800%
Cyberpunk 2077 12
+1100%
1−2
−1100%
Dota 2 99
+662%
12−14
−662%
Far Cry 5 45
+1400%
3−4
−1400%
Forza Horizon 4 70
+1300%
5−6
−1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+900%
4−5
−900%

4K
Epic

Fortnite 40−45
+900%
4−5
−900%

นี่คือวิธีที่ RX 5600 XT และ UHD Graphics Xe 750 32EUs แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5600 XT เร็วกว่า 563% ในความละเอียด 1080p
  • RX 5600 XT เร็วกว่า 786% ในความละเอียด 1440p
  • RX 5600 XT เร็วกว่า 800% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 5600 XT เร็วกว่า 2950%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 5600 XT เหนือกว่า UHD Graphics Xe 750 32EUs ในการทดสอบทั้ง 38 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 32.08 3.95
ความใหม่ล่าสุด 21 มกราคม 2020 30 มีนาคม 2021
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 14 nm

RX 5600 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 712% และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

ในทางกลับกัน UHD Graphics Xe 750 32EUs มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี

Radeon RX 5600 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า UHD Graphics Xe 750 32EUs ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 5600 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ UHD Graphics Xe 750 32EUs เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 3532 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5600 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 15 โหวต

ให้คะแนน UHD Graphics Xe 750 32EUs ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 5600 XT หรือ UHD Graphics Xe 750 32EUs เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่