Radeon RX 6400 vs Quadro RTX 5000 Max-Q

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro RTX 5000 Max-Q กับ Radeon RX 6400 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RTX 5000 Max-Q
2019
16 จีบี GDDR6,80 Watt
30.30
+63.5%

RTX 5000 Max-Q มีประสิทธิภาพดีกว่า RX 6400 อย่างน่าประทับใจ 64% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ206330
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล43.48
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน29.1626.92
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUTU104Navi 24
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย27 พฤษภาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)19 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$159

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3072768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก600 MHz1923 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1350 MHz2321 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์13,600 million5,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)80 Watt53 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์259.2111.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว8.294 TFLOPS3.565 TFLOPS
ROPs6432
TMUs19248
Tensor Cores384ไม่มีข้อมูล
Ray Tracing Cores4812
L0 Cacheไม่มีข้อมูล192 เคบี
L1 Cache3 เอ็มบี256 เคบี
L2 Cache4 เอ็มบี1024 เคบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล16 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x4
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด16 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz2000 MHz
448.0 จีบี/s128.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 1x DisplayPort 1.4a
HDMI-+
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.7
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.2
Vulkan1.2.1311.3
CUDA7.5-
DLSS+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RTX 5000 Max-Q 30.30
+63.5%
RX 6400 18.53

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RTX 5000 Max-Q 12602
+62.9%
ตัวอย่าง: 235
RX 6400 7735
ตัวอย่าง: 2064

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD106
+76.7%
60−65
−76.7%
1440p65
+85.7%
35−40
−85.7%
4K43
+79.2%
24−27
−79.2%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.65
1440pไม่มีข้อมูล4.54
4Kไม่มีข้อมูล6.63

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 170−180
+73%
100−105
−73%
Cyberpunk 2077 65−70
+72.5%
40−45
−72.5%
Resident Evil 4 Remake 75−80
+71.1%
45−50
−71.1%

Full HD
Medium

Battlefield 5 131
+63.8%
80−85
−63.8%
Counter-Strike 2 170−180
+73%
100−105
−73%
Cyberpunk 2077 65−70
+72.5%
40−45
−72.5%
Far Cry 5 106
+76.7%
60−65
−76.7%
Fortnite 140−150
+65.9%
85−90
−65.9%
Forza Horizon 4 120−130
+71.4%
70−75
−71.4%
Forza Horizon 5 95−100
+76.4%
55−60
−76.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 120−130
+64%
75−80
−64%
Valorant 190−200
+76.4%
110−120
−76.4%

Full HD
High

Battlefield 5 120
+71.4%
70−75
−71.4%
Counter-Strike 2 170−180
+73%
100−105
−73%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+72.5%
160−170
−72.5%
Cyberpunk 2077 65−70
+72.5%
40−45
−72.5%
Dota 2 122
+74.3%
70−75
−74.3%
Far Cry 5 101
+68.3%
60−65
−68.3%
Fortnite 140−150
+65.9%
85−90
−65.9%
Forza Horizon 4 120−130
+71.4%
70−75
−71.4%
Forza Horizon 5 95−100
+76.4%
55−60
−76.4%
Grand Theft Auto V 108
+66.2%
65−70
−66.2%
Metro Exodus 73
+82.5%
40−45
−82.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 120−130
+64%
75−80
−64%
The Witcher 3: Wild Hunt 145
+70.6%
85−90
−70.6%
Valorant 190−200
+76.4%
110−120
−76.4%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 112
+72.3%
65−70
−72.3%
Cyberpunk 2077 65−70
+72.5%
40−45
−72.5%
Dota 2 118
+68.6%
70−75
−68.6%
Far Cry 5 96
+74.5%
55−60
−74.5%
Forza Horizon 4 120−130
+71.4%
70−75
−71.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 120−130
+64%
75−80
−64%
The Witcher 3: Wild Hunt 83
+66%
50−55
−66%
Valorant 141
+65.9%
85−90
−65.9%

Full HD
Epic

Fortnite 140−150
+65.9%
85−90
−65.9%

1440p
High

Counter-Strike 2 70−75
+77.5%
40−45
−77.5%
Counter-Strike: Global Offensive 210−220
+66.2%
130−140
−66.2%
Grand Theft Auto V 60−65
+74.3%
35−40
−74.3%
Metro Exodus 36
+71.4%
21−24
−71.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+75%
100−105
−75%
Valorant 230−240
+64.3%
140−150
−64.3%

1440p
Ultra

Battlefield 5 91
+65.5%
55−60
−65.5%
Cyberpunk 2077 30−35
+83.3%
18−20
−83.3%
Far Cry 5 74
+64.4%
45−50
−64.4%
Forza Horizon 4 80−85
+66%
50−55
−66%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
+76.7%
30−33
−76.7%

1440p
Epic

Fortnite 75−80
+73.3%
45−50
−73.3%

4K
High

Counter-Strike 2 30−35
+83.3%
18−20
−83.3%
Grand Theft Auto V 79
+75.6%
45−50
−75.6%
Metro Exodus 26
+85.7%
14−16
−85.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 50
+66.7%
30−33
−66.7%
Valorant 180−190
+69.1%
110−120
−69.1%

4K
Ultra

Battlefield 5 53
+76.7%
30−33
−76.7%
Counter-Strike 2 30−35
+83.3%
18−20
−83.3%
Cyberpunk 2077 14−16
+66.7%
9−10
−66.7%
Dota 2 99
+65%
60−65
−65%
Far Cry 5 40
+66.7%
24−27
−66.7%
Forza Horizon 4 55−60
+83.3%
30−33
−83.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+71.4%
21−24
−71.4%

4K
Epic

Fortnite 35−40
+76.2%
21−24
−76.2%

นี่คือวิธีที่ RTX 5000 Max-Q และ RX 6400 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 5000 Max-Q เร็วกว่า 77% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 5000 Max-Q เร็วกว่า 86% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 5000 Max-Q เร็วกว่า 79% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 30.30 18.53
ความใหม่ล่าสุด 27 พฤษภาคม 2019 19 มกราคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 16 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 80 วัตต์ 53 วัตต์

RTX 5000 Max-Q มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 64% และ

ในทางกลับกัน RX 6400 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 51%

Quadro RTX 5000 Max-Q เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 6400 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro RTX 5000 Max-Q เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX 6400 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 58 โหวต

ให้คะแนน Quadro RTX 5000 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 2484 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6400 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro RTX 5000 Max-Q หรือ Radeon RX 6400 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่