Radeon RX 7400 vs Quadro M1000M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro M1000M กับ Radeon RX 7400 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

M1000M
2015,$201
2 จีบี/4 จีบี GDDR5,40 Watt
6.78

RX 7400 มีประสิทธิภาพดีกว่า M1000M อย่างมหาศาลถึง 320% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ601223
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา1.71ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน13.0551.00
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUGM107Navi 33
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย18 สิงหาคม 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)8 สิงหาคม 2025 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$200.89 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5121792
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก993 MHz1452 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1072 MHz2300 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,870 million13,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)40 Watt43 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์31.78257.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.017 TFLOPS16.49 TFLOPS
ROPs1664
TMUs32112
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล28
L0 Cacheไม่มีข้อมูล448 เคบี
L1 Cache256 เคบี512 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-A (3.0)PCIe 4.0 x8
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี/4 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1253 MHz2250 MHz
80 จีบี/s288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1a, 3x DisplayPort 2.1
HDMI-+
Display Port1.2ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-
3D Vision Pro+ไม่มีข้อมูล
Mosaic+ไม่มีข้อมูล
nView Display Management+ไม่มีข้อมูล
Optimus+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1212 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.2
Vulkan+1.3
CUDA5.0-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

M1000M 6.78
RX 7400 28.48
+320%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

M1000M 2832
ตัวอย่าง: 2023
RX 7400 11908
+320%
ตัวอย่าง: 9

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD39
−310%
160−170
+310%
4K13
−285%
50−55
+285%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p5.15ไม่มีข้อมูล
4K15.45ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 30−35
−312%
140−150
+312%
Cyberpunk 2077 14−16
−293%
55−60
+293%
Resident Evil 4 Remake 12−14
−317%
50−55
+317%

Full HD
Medium

Battlefield 5 30−33
−300%
120−130
+300%
Counter-Strike 2 30−35
−312%
140−150
+312%
Cyberpunk 2077 14−16
−293%
55−60
+293%
Far Cry 5 21−24
−309%
90−95
+309%
Fortnite 40−45
−305%
170−180
+305%
Forza Horizon 4 30−35
−319%
130−140
+319%
Forza Horizon 5 20−22
−300%
80−85
+300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−300%
100−105
+300%
Valorant 75−80
−300%
300−310
+300%

Full HD
High

Battlefield 5 30−33
−300%
120−130
+300%
Counter-Strike 2 30−35
−312%
140−150
+312%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
−305%
450−500
+305%
Cyberpunk 2077 14−16
−293%
55−60
+293%
Dota 2 50−55
−307%
220−230
+307%
Far Cry 5 21−24
−309%
90−95
+309%
Fortnite 40−45
−305%
170−180
+305%
Forza Horizon 4 30−35
−319%
130−140
+319%
Forza Horizon 5 20−22
−300%
80−85
+300%
Grand Theft Auto V 24−27
−317%
100−105
+317%
Metro Exodus 12−14
−285%
50−55
+285%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−300%
100−105
+300%
The Witcher 3: Wild Hunt 19
−295%
75−80
+295%
Valorant 75−80
−300%
300−310
+300%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 30−33
−300%
120−130
+300%
Cyberpunk 2077 14−16
−293%
55−60
+293%
Dota 2 50−55
−307%
220−230
+307%
Far Cry 5 21−24
−309%
90−95
+309%
Forza Horizon 4 30−35
−319%
130−140
+319%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−300%
100−105
+300%
The Witcher 3: Wild Hunt 11
−309%
45−50
+309%
Valorant 75−80
−300%
300−310
+300%

Full HD
Epic

Fortnite 40−45
−305%
170−180
+305%

1440p
High

Counter-Strike 2 12−14
−285%
50−55
+285%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−315%
220−230
+315%
Grand Theft Auto V 7−8
−286%
27−30
+286%
Metro Exodus 6−7
−300%
24−27
+300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−300%
160−170
+300%
Valorant 75−80
−290%
300−310
+290%

1440p
Ultra

Battlefield 5 12−14
−285%
50−55
+285%
Cyberpunk 2077 5−6
−320%
21−24
+320%
Far Cry 5 14−16
−293%
55−60
+293%
Forza Horizon 4 16−18
−306%
65−70
+306%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−300%
40−45
+300%

1440p
Epic

Fortnite 14−16
−293%
55−60
+293%

4K
High

Counter-Strike 2 0−1 0−1
Grand Theft Auto V 16−18
−312%
70−75
+312%
Metro Exodus 2−3
−300%
8−9
+300%
The Witcher 3: Wild Hunt 7
−286%
27−30
+286%
Valorant 35−40
−300%
140−150
+300%

4K
Ultra

Battlefield 5 6−7
−300%
24−27
+300%
Counter-Strike 2 0−1 0−1
Cyberpunk 2077 2−3
−300%
8−9
+300%
Dota 2 24−27
−300%
100−105
+300%
Far Cry 5 6−7
−300%
24−27
+300%
Forza Horizon 4 10−12
−309%
45−50
+309%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−286%
27−30
+286%

4K
Epic

Fortnite 7−8
−286%
27−30
+286%

นี่คือวิธีที่ M1000M และ RX 7400 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7400 เร็วกว่า 310% ในความละเอียด 1080p
  • RX 7400 เร็วกว่า 285% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 6.78 28.48
ความใหม่ล่าสุด 18 สิงหาคม 2015 8 สิงหาคม 2025
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี/4 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 40 วัตต์ 43 วัตต์

M1000M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 8%

ในทางกลับกัน RX 7400 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 320% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 367%

Radeon RX 7400 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro M1000M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro M1000M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX 7400 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 616 โหวต

ให้คะแนน Quadro M1000M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 45 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7400 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro M1000M หรือ Radeon RX 7400 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่