Radeon RX 9070 XT vs Iris Pro Graphics P580

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Iris Pro Graphics P580 กับ Radeon RX 9070 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Iris Pro Graphics P580
2015
64 จีบี DDR3L/LPDDR3/DDR4,15 Watt
4.83

9070 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro Graphics P580 อย่างมหาศาลถึง 1231% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ68533
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก70
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล63.02
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน24.7916.28
สถาปัตยกรรมGeneration 9.0 (2015−2016)RDNA 4.0 (2025)
ชื่อรหัส GPUSkylake GT4eNavi 48
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)6 มีนาคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$599

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5764096
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก350 MHz1660 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1050 MHz2970 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million53,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm+4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt304 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์75.60760.3
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.21 TFLOPS48.66 TFLOPS
ROPs9128
TMUs72256
Tensor Coresไม่มีข้อมูล128
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล64
L0 Cacheไม่มีข้อมูล1 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล8 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 5.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3L/LPDDR3/DDR4GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด64 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2518 MHz
ไม่มีข้อมูล644.6 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1a
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.8
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.2
Vulkan1.31.4
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Iris Pro Graphics P580 4.83
RX 9070 XT 64.28
+1231%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Iris Pro Graphics P580 2020
ตัวอย่าง: 30
RX 9070 XT 26910
+1232%
ตัวอย่าง: 13813

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD14−16
−1379%
207
+1379%
1440p8−9
−1363%
117
+1363%
4K5−6
−1380%
74
+1380%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.89
1440pไม่มีข้อมูล5.12
4Kไม่มีข้อมูล8.09

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 21−24
−1305%
300−350
+1305%
Cyberpunk 2077 10−11
−1530%
160−170
+1530%
Resident Evil 4 Remake 8−9
−2375%
190−200
+2375%

Full HD
Medium

Battlefield 5 20−22
−770%
170−180
+770%
Counter-Strike 2 21−24
−1305%
300−350
+1305%
Cyberpunk 2077 10−11
−1530%
160−170
+1530%
Far Cry 5 14−16
−1873%
296
+1873%
Fortnite 27−30
−941%
300−350
+941%
Forza Horizon 4 21−24
−1013%
250−260
+1013%
Forza Horizon 5 14−16
−1286%
190−200
+1286%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−816%
170−180
+816%
Valorant 60−65
−502%
350−400
+502%

Full HD
High

Battlefield 5 20−22
−770%
170−180
+770%
Counter-Strike 2 21−24
−1305%
300−350
+1305%
Counter-Strike: Global Offensive 80−85
−232%
270−280
+232%
Cyberpunk 2077 10−11
−1530%
160−170
+1530%
Dota 2 40−45
−1210%
550−600
+1210%
Far Cry 5 14−16
−1800%
285
+1800%
Fortnite 27−30
−941%
300−350
+941%
Forza Horizon 4 21−24
−1013%
250−260
+1013%
Forza Horizon 5 14−16
−1286%
190−200
+1286%
Grand Theft Auto V 16−18
−956%
160−170
+956%
Metro Exodus 9−10
−1744%
160−170
+1744%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−816%
170−180
+816%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−3450%
497
+3450%
Valorant 60−65
−502%
350−400
+502%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 20−22
−770%
170−180
+770%
Cyberpunk 2077 10−11
−1530%
160−170
+1530%
Dota 2 40−45
−1210%
550−600
+1210%
Far Cry 5 14−16
−1700%
270
+1700%
Forza Horizon 4 21−24
−1013%
250−260
+1013%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−816%
170−180
+816%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−1736%
257
+1736%
Valorant 60−65
−502%
350−400
+502%

Full HD
Epic

Fortnite 27−30
−941%
300−350
+941%

1440p
High

Counter-Strike 2 10−11
−1880%
190−200
+1880%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−1273%
500−550
+1273%
Grand Theft Auto V 4−5
−3350%
130−140
+3350%
Metro Exodus 4−5
−2650%
110−120
+2650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−386%
170−180
+386%
Valorant 50−55
−755%
450−500
+755%

1440p
Ultra

Battlefield 5 4−5
−3975%
160−170
+3975%
Cyberpunk 2077 3−4
−3000%
90−95
+3000%
Far Cry 5 9−10
−2789%
260
+2789%
Forza Horizon 4 12−14
−1733%
220−230
+1733%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−2714%
197
+2714%

1440p
Epic

Fortnite 10−11
−1410%
150−160
+1410%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−888%
150−160
+888%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−16700%
168
+16700%
Valorant 24−27
−1271%
300−350
+1271%

4K
Ultra

Battlefield 5 2−3
−5900%
120−130
+5900%
Cyberpunk 2077 1−2
−4400%
45−50
+4400%
Dota 2 16−18
−1194%
220−230
+1194%
Far Cry 5 4−5
−3700%
152
+3700%
Forza Horizon 4 7−8
−2357%
170−180
+2357%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−1820%
95−100
+1820%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−1480%
75−80
+1480%

4K
High

Counter-Strike 2 85−90
+0%
85−90
+0%
Metro Exodus 70−75
+0%
70−75
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 85−90
+0%
85−90
+0%

นี่คือวิธีที่ Iris Pro Graphics P580 และ RX 9070 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 9070 XT เร็วกว่า 1379% ในความละเอียด 1080p
  • RX 9070 XT เร็วกว่า 1363% ในความละเอียด 1440p
  • RX 9070 XT เร็วกว่า 1380% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 9070 XT เร็วกว่า 16700%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 9070 XT เหนือกว่าใน 54การทดสอบ (95%)
  • เสมอกันใน 3การทดสอบ (5%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.83 64.28
ความใหม่ล่าสุด 1 กันยายน 2015 6 มีนาคม 2025
จำนวน RAM สูงสุด 64 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 304 วัตต์

Iris Pro Graphics P580 มีข้อได้เปรียบ และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1927%

ในทางกลับกัน RX 9070 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1231% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 250%

Radeon RX 9070 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Iris Pro Graphics P580 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Iris Pro Graphics P580 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 9070 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.2 5 โหวต

ให้คะแนน Iris Pro Graphics P580 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 3674 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9070 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Iris Pro Graphics P580 หรือ Radeon RX 9070 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่