Radeon Steam Deck 8CU vs GeForce RTX 2070

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce RTX 2070 กับ Radeon Steam Deck 8CU รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RTX 2070
2018,$499
8 จีบี GDDR6,175 Watt
38.40
+276%

RTX 2070 มีประสิทธิภาพดีกว่า Steam Deck 8CU อย่างมหาศาลถึง 276% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ133485
จัดอันดับตามความนิยม99ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา25.14ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.90ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)RDNA 2 (2022−2023)
ชื่อรหัส GPUTU106RDNA 2 Sephiroth
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย17 ตุลาคม 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)9 พฤศจิกายน 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$499 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2304512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1410 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1620 MHz1900 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์10,800 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)175 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์233.3ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว7.465 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs64ไม่มีข้อมูล
TMUs144ไม่มีข้อมูล
Tensor Cores288ไม่มีข้อมูล
Ray Tracing Cores36ไม่มีข้อมูล
L1 Cache2.3 เอ็มบี512 เคบี
L2 Cache4 เอ็มบี1 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล
ความยาว229 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pinไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bitไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHzไม่มีข้อมูล
448.0 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMI 2.0, 2x DisplayPort 1.4a, 1x USB Type-Cไม่มีข้อมูล
HDMI+-
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12_1
รุ่นเชดเดอร์6.8ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.6ไม่มีข้อมูล
OpenCL3.0ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.3-
CUDA7.5-
DLSS+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RTX 2070 38.40
+276%
Steam Deck 8CU 10.22

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RTX 2070 31260
+284%
Steam Deck 8CU 8133

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RTX 2070 23186
+326%
Steam Deck 8CU 5444

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD122
+336%
28
−336%
1440p85
+305%
21−24
−305%
4K62
+288%
16−18
−288%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.09ไม่มีข้อมูล
1440p5.87ไม่มีข้อมูล
4K8.05ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 210−220
+282%
55−60
−282%
Cyberpunk 2077 90−95
+329%
21−24
−329%
Resident Evil 4 Remake 100−110
+420%
20−22
−420%

Full HD
Medium

Battlefield 5 126
+174%
45−50
−174%
Counter-Strike 2 210−220
+282%
55−60
−282%
Cyberpunk 2077 90−95
+329%
21−24
−329%
Far Cry 5 114
+235%
30−35
−235%
Fortnite 174
+181%
60−65
−181%
Forza Horizon 4 142
+216%
45−50
−216%
Forza Horizon 5 120−130
+281%
30−35
−281%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 211
+470%
35−40
−470%
Valorant 258
+166%
95−100
−166%

Full HD
High

Battlefield 5 117
+154%
45−50
−154%
Counter-Strike 2 210−220
+282%
55−60
−282%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+81.2%
150−160
−81.2%
Cyberpunk 2077 90−95
+329%
21−24
−329%
Dota 2 138
+294%
35−40
−294%
Far Cry 5 110
+307%
27
−307%
Fortnite 162
+161%
60−65
−161%
Forza Horizon 4 135
+200%
45−50
−200%
Forza Horizon 5 120−130
+281%
30−35
−281%
Grand Theft Auto V 127
+1170%
10
−1170%
Metro Exodus 78
+271%
21−24
−271%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 202
+446%
35−40
−446%
The Witcher 3: Wild Hunt 158
+485%
27−30
−485%
Valorant 248
+156%
95−100
−156%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 108
+135%
45−50
−135%
Cyberpunk 2077 90−95
+329%
21−24
−329%
Dota 2 130
+333%
30−33
−333%
Far Cry 5 104
+352%
23
−352%
Forza Horizon 4 110
+144%
45−50
−144%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 147
+297%
35−40
−297%
The Witcher 3: Wild Hunt 87
+222%
27−30
−222%
Valorant 184
+89.7%
95−100
−89.7%

Full HD
Epic

Fortnite 156
+152%
60−65
−152%

1440p
High

Counter-Strike 2 95−100
+416%
18−20
−416%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+244%
75−80
−244%
Grand Theft Auto V 80−85
+471%
14−16
−471%
Metro Exodus 50
+317%
12−14
−317%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+218%
55−60
−218%
Valorant 243
+115%
110−120
−115%

1440p
Ultra

Battlefield 5 88
+238%
24−27
−238%
Cyberpunk 2077 45−50
+400%
9−10
−400%
Far Cry 5 88
+300%
21−24
−300%
Forza Horizon 4 93
+272%
24−27
−272%
The Witcher 3: Wild Hunt 70−75
+387%
14−16
−387%

1440p
Epic

Fortnite 109
+395%
21−24
−395%

4K
High

Counter-Strike 2 45−50
+800%
5−6
−800%
Grand Theft Auto V 86
+310%
21−24
−310%
Metro Exodus 32
+433%
6−7
−433%
The Witcher 3: Wild Hunt 63
+425%
12−14
−425%
Valorant 231
+320%
55−60
−320%

4K
Ultra

Battlefield 5 55
+323%
12−14
−323%
Counter-Strike 2 45−50
+800%
5−6
−800%
Cyberpunk 2077 21−24
+600%
3−4
−600%
Dota 2 116
+287%
30−33
−287%
Far Cry 5 49
+390%
10−11
−390%
Forza Horizon 4 63
+250%
18−20
−250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 61
+510%
10−11
−510%

4K
Epic

Fortnite 53
+430%
10−11
−430%

นี่คือวิธีที่ RTX 2070 และ Steam Deck 8CU แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 2070 เร็วกว่า 336% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 2070 เร็วกว่า 305% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 2070 เร็วกว่า 288% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RTX 2070 เร็วกว่า 1170%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RTX 2070 เหนือกว่า Steam Deck 8CU ในการทดสอบทั้ง 57 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 38.40 10.22
ความใหม่ล่าสุด 17 ตุลาคม 2018 9 พฤศจิกายน 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 6 nm

RTX 2070 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 276%

ในทางกลับกัน Steam Deck 8CU มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

GeForce RTX 2070 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon Steam Deck 8CU ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce RTX 2070 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon Steam Deck 8CU เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 4380 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 2070 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.5 10 โหวต

ให้คะแนน Radeon Steam Deck 8CU ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce RTX 2070 หรือ Radeon Steam Deck 8CU เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่