Radeon RX 6800M vs GeForce GTX 780 Ti
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 780 Ti กับ Radeon RX 6800M รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ
6800M มีประสิทธิภาพดีกว่า 780 Ti อย่างน่าสนใจ 40% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 281 | 195 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | 5.50 | ไม่มีข้อมูล |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 6.97 | 16.81 |
| สถาปัตยกรรม | Kepler (2012−2018) | RDNA 2.0 (2020−2025) |
| ชื่อรหัส GPU | GK110B | Navi 22 |
| ประเภทตลาด | เดสก์ท็อป | แล็ปท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 7 พฤศจิกายน 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว) | 31 พฤษภาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว) |
| ราคาเปิดตัว (MSRP) | $699 | ไม่มีข้อมูล |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 2880 | 2560 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 875 MHz | 2116 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 928 MHz | 2390 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 7,080 million | 17,200 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 28 nm | 7 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 250 Watt | 145 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | 222.7 | 382.4 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | 5.345 TFLOPS | 12.24 TFLOPS |
| ROPs | 48 | 64 |
| TMUs | 240 | 160 |
| Ray Tracing Cores | ไม่มีข้อมูล | 40 |
| L0 Cache | ไม่มีข้อมูล | 640 เคบี |
| L1 Cache | 240 เคบี | 512 เคบี |
| L2 Cache | 1536 เคบี | 3 เอ็มบี |
| L3 Cache | ไม่มีข้อมูล | 96 เอ็มบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| ขนาดแล็ปท็อป | ไม่มีข้อมูล | large |
| การรองรับบัส | PCI Express 3.0 | ไม่มีข้อมูล |
| อินเทอร์เฟซ | PCIe 3.0 x16 | PCIe 4.0 x16 |
| ความยาว | 267 mm | ไม่มีข้อมูล |
| ความสูง | 11.1 ซม | ไม่มีข้อมูล |
| ความกว้าง | 2-slot | ไม่มีข้อมูล |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | 1x 6-pin + 1x 8-pin | None |
| ตัวเลือก SLI | + | - |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | GDDR5 | GDDR6 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 3 จีบี | 12 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 384 Bit | 192 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 7.0 จีบี/s | 2000 MHz |
| 336 จีบี/s | 384.0 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
| Resizable BAR | - | + |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | One Dual Link DVI-I, One Dual Link DVI-D, One HDMI, One DisplayPort | No outputs |
| รองรับหลายจอภาพ | 4 displays | ไม่มีข้อมูล |
| HDMI | + | - |
| HDCP | + | - |
| ความละเอียด VGA สูงสุด | 2048x1536 | ไม่มีข้อมูล |
| อินพุตเสียงสำหรับ HDMI | Internal | ไม่มีข้อมูล |
เทคโนโลยีที่รองรับ
โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ
| Blu Ray 3D | + | - |
| 3D Gaming | + | - |
| 3D Vision | + | - |
| 3D Vision Live | + | - |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 12 (11_1) | 12 Ultimate (12_2) |
| รุ่นเชดเดอร์ | 6.5 (5.1) | 6.5 |
| OpenGL | 4.4 | 4.6 |
| OpenCL | 3.0 | 2.1 |
| Vulkan | 1.2.175 | 1.3 |
| CUDA | + | - |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute
3DMark 11 Performance GPU
3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy
3DMark Vantage Performance
3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน
3DMark Fire Strike Graphics
Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง
3DMark Cloud Gate GPU
Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 96
−11.5%
| 107
+11.5%
|
| 1440p | 50−55
−42%
| 71
+42%
|
| 4K | 30−35
−43.3%
| 43
+43.3%
|
ต้นทุนต่อเฟรม, $
| 1080p | 7.28 | ไม่มีข้อมูล |
| 1440p | 13.98 | ไม่มีข้อมูล |
| 4K | 23.30 | ไม่มีข้อมูล |
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 130−140
−38.2%
|
180−190
+38.2%
|
| Cyberpunk 2077 | 50−55
−146%
|
123
+146%
|
| Resident Evil 4 Remake | 50−55
−137%
|
128
+137%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 90−95
−55.4%
|
143
+55.4%
|
| Counter-Strike 2 | 130−140
−38.2%
|
180−190
+38.2%
|
| Cyberpunk 2077 | 50−55
−120%
|
110
+120%
|
| Far Cry 5 | 75−80
−41.3%
|
106
+41.3%
|
| Fortnite | 110−120
−26.1%
|
140−150
+26.1%
|
| Forza Horizon 4 | 90−95
−35.9%
|
120−130
+35.9%
|
| Forza Horizon 5 | 70−75
−79.5%
|
131
+79.5%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 90−95
−43.3%
|
120−130
+43.3%
|
| Valorant | 160−170
−23.5%
|
200−210
+23.5%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 90−95
−53.3%
|
141
+53.3%
|
| Counter-Strike 2 | 130−140
−38.2%
|
180−190
+38.2%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 250−260
−9.5%
|
270−280
+9.5%
|
| Cyberpunk 2077 | 50−55
−104%
|
102
+104%
|
| Dota 2 | 120−130
−5%
|
126
+5%
|
| Far Cry 5 | 75−80
−36%
|
102
+36%
|
| Fortnite | 110−120
−26.1%
|
140−150
+26.1%
|
| Forza Horizon 4 | 90−95
−35.9%
|
120−130
+35.9%
|
| Forza Horizon 5 | 70−75
−71.2%
|
125
+71.2%
|
| Grand Theft Auto V | 80−85
−33.3%
|
112
+33.3%
|
| Metro Exodus | 50−55
−106%
|
105
+106%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 90−95
−43.3%
|
120−130
+43.3%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 65−70
−176%
|
188
+176%
|
| Valorant | 160−170
−23.5%
|
200−210
+23.5%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 90−95
−51.1%
|
139
+51.1%
|
| Cyberpunk 2077 | 50−55
−96%
|
98
+96%
|
| Dota 2 | 120−130
+4.3%
|
115
−4.3%
|
| Far Cry 5 | 75−80
−26.7%
|
95
+26.7%
|
| Forza Horizon 4 | 90−95
−35.9%
|
120−130
+35.9%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 90−95
−43.3%
|
120−130
+43.3%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 65−70
−60.3%
|
109
+60.3%
|
| Valorant | 160−170
−23.5%
|
200−210
+23.5%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 110−120
−26.1%
|
140−150
+26.1%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 45−50
−55.1%
|
75−80
+55.1%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 160−170
−36.4%
|
220−230
+36.4%
|
| Grand Theft Auto V | 40−45
−100%
|
84
+100%
|
| Metro Exodus | 30−35
−90.3%
|
59
+90.3%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 170−180
−0.6%
|
170−180
+0.6%
|
| Valorant | 190−200
−18.1%
|
230−240
+18.1%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 65−70
−100%
|
130
+100%
|
| Cyberpunk 2077 | 21−24
−122%
|
51
+122%
|
| Far Cry 5 | 50−55
−88.7%
|
100
+88.7%
|
| Forza Horizon 4 | 55−60
−47.5%
|
85−90
+47.5%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 35−40
−51.4%
|
55−60
+51.4%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 55−60
−49.1%
|
80−85
+49.1%
|
4K
High
| Counter-Strike 2 | 21−24
−59.1%
|
35−40
+59.1%
|
| Grand Theft Auto V | 40−45
−97.7%
|
85
+97.7%
|
| Metro Exodus | 20−22
−90%
|
38
+90%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 30−35
−76.5%
|
60
+76.5%
|
| Valorant | 130−140
−44.4%
|
190−200
+44.4%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 35−40
−128%
|
82
+128%
|
| Counter-Strike 2 | 21−24
−59.1%
|
35−40
+59.1%
|
| Cyberpunk 2077 | 10−11
−130%
|
23
+130%
|
| Dota 2 | 75−80
−23.4%
|
95
+23.4%
|
| Far Cry 5 | 27−30
−126%
|
61
+126%
|
| Forza Horizon 4 | 40−45
−45%
|
55−60
+45%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 24−27
−62.5%
|
35−40
+62.5%
|
4K
Epic
| Fortnite | 24−27
−56%
|
35−40
+56%
|
นี่คือวิธีที่ GTX 780 Ti และ RX 6800M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- RX 6800M เร็วกว่า 11% ในความละเอียด 1080p
- RX 6800M เร็วกว่า 42% ในความละเอียด 1440p
- RX 6800M เร็วกว่า 43% ในความละเอียด 4K
นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:
- ในเกม Dota 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ GTX 780 Ti เร็วกว่า 4%
- ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6800M เร็วกว่า 176%
โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:
- GTX 780 Ti เหนือกว่าใน 1การทดสอบ (2%)
- RX 6800M เหนือกว่าใน 59การทดสอบ (98%)
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 22.64 | 31.65 |
| ความใหม่ล่าสุด | 7 พฤศจิกายน 2013 | 31 พฤษภาคม 2021 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 3 จีบี | 12 จีบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 28 nm | 7 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 250 วัตต์ | 145 วัตต์ |
RX 6800M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 40% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 72%
Radeon RX 6800M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 780 Ti ในการทดสอบประสิทธิภาพ
โปรดทราบว่า GeForce GTX 780 Ti เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon RX 6800M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก
