GeForce GT 710 vs GTX 1080

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1080 และ GeForce GT 710 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1080
2016,$599
8 จีบี GDDR5X,180 Watt
37.33
+2422%

GTX 1080 มีประสิทธิภาพดีกว่า GT 710 อย่างมหาศาลถึง 2422% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1391029
จัดอันดับตามความนิยม6492
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา17.440.04
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน15.976.00
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)Kepler 2.0 (2013−2015)
ชื่อรหัส GPUGP104GK208
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย27 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)27 มีนาคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$599 $34.99

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

GTX 1080 มีความคุ้มค่ามากกว่า GT 710 อยู่ 43500%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2560192
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1607 MHz954 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1733 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million915 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)180 Watt19 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด94 °C95 °C
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์277.315.26
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว8.873 TFLOPS0.3663 TFLOPS
ROPs648
TMUs16016
L1 Cache960 เคบี16 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCIe 3.0PCI Express 2.0
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 2.0 x8
ความยาว267 mm145 mm
ความสูง11.1 ซม6.9 ซม
ความกว้าง2-slot1-slot
กำลังไฟระบบที่แนะนำ (PSU)500 วัตต์ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pinNone
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5XDDR3
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ10 จีบี/s1.8 จีบี/s
320 จีบี/s14.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.42, HDMI 2.0b, DL-DVIDual Link DVI-DHDMIVGA
รองรับหลายจอภาพ+3 displays
HDMI++
HDCP-+
ความละเอียด VGA สูงสุดไม่มีข้อมูล2048x1536
รองรับ G-SYNC+-
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIไม่มีข้อมูลInternal

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

3D Vision-+
PureVideo-+
PhysX-+
GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์6.45.1
OpenGL4.54.5
OpenCL1.21.2
Vulkan1.2.1311.1.126
CUDA++

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1080 37.33
+2422%
GT 710 1.48

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1080 15609
+2426%
ตัวอย่าง: 41645
GT 710 618
ตัวอย่าง: 8865

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1080 21409
+2161%
GT 710 947

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1080 119971
+1550%
GT 710 7270

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

GTX 1080 55862
+2771%
GT 710 1946

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1080 421474
+498%
GT 710 70459

GeekBench 5 Vulkan

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ Vulkan API โดย AMD & Khronos Group

GTX 1080 64741
+3215%
GT 710 1953

GeekBench 5 CUDA

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ CUDA API โดย NVIDIA

GTX 1080 51531
+3292%
GT 710 1519

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD126
+1475%
8
−1475%
1440p76
+2433%
3
−2433%
4K58
+729%
7
−729%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.75
−8.7%
4.37
+8.7%
1440p7.88
+48%
11.66
−48%
4K10.33
−107%
5.00
+107%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 200−210
+2513%
8−9
−2513%
Cyberpunk 2077 85−90
+2833%
3−4
−2833%
Resident Evil 4 Remake 100−110
+10000%
1−2
−10000%

Full HD
Medium

Battlefield 5 166
+8200%
2−3
−8200%
Counter-Strike 2 200−210
+2513%
8−9
−2513%
Cyberpunk 2077 85−90
+2833%
3−4
−2833%
Far Cry 5 118
+2260%
5
−2260%
Fortnite 285
+5600%
5−6
−5600%
Forza Horizon 4 140
+1456%
9−10
−1456%
Forza Horizon 5 110−120
+5850%
2−3
−5850%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 123
+1130%
10−11
−1130%
Valorant 220−230
+534%
35−40
−534%

Full HD
High

Battlefield 5 142
+7000%
2−3
−7000%
Counter-Strike 2 200−210
+2513%
8−9
−2513%
Counter-Strike: Global Offensive 272
+724%
30−35
−724%
Cyberpunk 2077 85−90
+2833%
3−4
−2833%
Dota 2 102
+410%
20
−410%
Far Cry 5 113
+2725%
4
−2725%
Fortnite 199
+3880%
5−6
−3880%
Forza Horizon 4 137
+1422%
9−10
−1422%
Forza Horizon 5 110−120
+5850%
2−3
−5850%
Grand Theft Auto V 119
+1222%
9
−1222%
Metro Exodus 74
+2367%
3
−2367%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 113
+1030%
10−11
−1030%
The Witcher 3: Wild Hunt 74
+1380%
5
−1380%
Valorant 220−230
+534%
35−40
−534%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 123
+6050%
2−3
−6050%
Cyberpunk 2077 85−90
+2833%
3−4
−2833%
Dota 2 100
+456%
18
−456%
Far Cry 5 104
+2500%
4
−2500%
Forza Horizon 4 112
+1144%
9−10
−1144%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 97
+870%
10−11
−870%
The Witcher 3: Wild Hunt 81
+2600%
3
−2600%
Valorant 220−230
+534%
35−40
−534%

Full HD
Epic

Fortnite 146
+2820%
5−6
−2820%

1440p
High

Counter-Strike 2 90−95
+2250%
4−5
−2250%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+2550%
10−11
−2550%
Grand Theft Auto V 72
+3500%
2−3
−3500%
Metro Exodus 45
+4400%
1−2
−4400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+1067%
14−16
−1067%
Valorant 250−260
+3529%
7−8
−3529%

1440p
Ultra

Battlefield 5 98
+3167%
3−4
−3167%
Cyberpunk 2077 40−45
+4300%
1−2
−4300%
Far Cry 5 77
+3750%
2−3
−3750%
Forza Horizon 4 93
+2225%
4−5
−2225%
The Witcher 3: Wild Hunt 70−75
+2267%
3−4
−2267%

1440p
Epic

Fortnite 95
+4650%
2−3
−4650%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45
+4200%
1−2
−4200%
Grand Theft Auto V 74
+429%
14−16
−429%
Metro Exodus 28
+2700%
1−2
−2700%
The Witcher 3: Wild Hunt 56
+2700%
2−3
−2700%
Valorant 230−240
+3200%
7−8
−3200%

4K
Ultra

Battlefield 5 53
+2550%
2−3
−2550%
Counter-Strike 2 40−45
+4200%
1−2
−4200%
Cyberpunk 2077 20−22 0−1
Dota 2 129
+1743%
7
−1743%
Far Cry 5 42
+4100%
1−2
−4100%
Forza Horizon 4 65
+3150%
2−3
−3150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 34
+1600%
2−3
−1600%

4K
Epic

Fortnite 46
+2200%
2−3
−2200%

นี่คือวิธีที่ GTX 1080 และ GT 710 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1080 เร็วกว่า 1475% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1080 เร็วกว่า 2433% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1080 เร็วกว่า 729% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Resident Evil 4 Remake ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ GTX 1080 เร็วกว่า 10000%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 1080 เหนือกว่า GT 710 ในการทดสอบทั้ง 46 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 37.33 1.48
ความใหม่ล่าสุด 27 พฤษภาคม 2016 27 มีนาคม 2014
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 180 วัตต์ 19 วัตต์

GTX 1080 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2422% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

ในทางกลับกัน GT 710 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 847%

GeForce GTX 1080 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 710 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 6654 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1080 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3 4916 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 710 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1080 หรือ GeForce GT 710 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่