Radeon RX 5600 OEM vs GeForce GTX 1070 SLI มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 SLI มือถือ กับ Radeon RX 5600 OEM รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1070 SLI มือถือ
2016
2x 8 จีบี GDDR5
40.14
+35.3%

1070 SLI มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า 5600 OEM อย่างมหาศาล 35% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ119216
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล15.23
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUPascal GP104 SLINavi 10
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย16 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)21 มกราคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA40962048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1443 MHz1130 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1645 MHz1560 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์14400 Million10,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล150 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล199.7
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล6.39 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล64
TMUsไม่มีข้อมูล128
L2 Cacheไม่มีข้อมูล3 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2x 8 จีบี6 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8000 MHz1500 MHz
ไม่มีข้อมูล288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_112 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.5
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan+1.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD138
+38%
100−110
−38%
4K78
+41.8%
55−60
−41.8%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 220−230
+38.8%
160−170
−38.8%
Cyberpunk 2077 95−100
+35.7%
70−75
−35.7%
Resident Evil 4 Remake 110−120
+37.5%
80−85
−37.5%

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140
+36%
100−105
−36%
Counter-Strike 2 220−230
+38.8%
160−170
−38.8%
Cyberpunk 2077 95−100
+35.7%
70−75
−35.7%
Far Cry 5 120−130
+35.8%
95−100
−35.8%
Fortnite 170−180
+45%
120−130
−45%
Forza Horizon 4 150−160
+41.8%
110−120
−41.8%
Forza Horizon 5 120−130
+41.1%
90−95
−41.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+42.7%
110−120
−42.7%
Valorant 230−240
+37.1%
170−180
−37.1%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140
+36%
100−105
−36%
Counter-Strike 2 220−230
+38.8%
160−170
−38.8%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+39.5%
200−210
−39.5%
Cyberpunk 2077 95−100
+35.7%
70−75
−35.7%
Dota 2 140−150
+46%
100−105
−46%
Far Cry 5 120−130
+35.8%
95−100
−35.8%
Fortnite 170−180
+45%
120−130
−45%
Forza Horizon 4 150−160
+41.8%
110−120
−41.8%
Forza Horizon 5 120−130
+41.1%
90−95
−41.1%
Grand Theft Auto V 130−140
+40%
95−100
−40%
Metro Exodus 95−100
+38.6%
70−75
−38.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 102
+36%
75−80
−36%
The Witcher 3: Wild Hunt 168
+40%
120−130
−40%
Valorant 230−240
+37.1%
170−180
−37.1%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140
+36%
100−105
−36%
Cyberpunk 2077 95−100
+35.7%
70−75
−35.7%
Dota 2 140−150
+46%
100−105
−46%
Far Cry 5 120−130
+35.8%
95−100
−35.8%
Forza Horizon 4 150−160
+41.8%
110−120
−41.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 93
+43.1%
65−70
−43.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 100
+42.9%
70−75
−42.9%
Valorant 230−240
+37.1%
170−180
−37.1%

Full HD
Epic

Fortnite 170−180
+45%
120−130
−45%

1440p
High

Counter-Strike 2 100−110
+38.7%
75−80
−38.7%
Counter-Strike: Global Offensive 280−290
+42%
200−210
−42%
Grand Theft Auto V 80−85
+40%
60−65
−40%
Metro Exodus 60−65
+50%
40−45
−50%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+45.8%
120−130
−45.8%
Valorant 260−270
+38.9%
190−200
−38.9%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+37.3%
75−80
−37.3%
Cyberpunk 2077 45−50
+37.1%
35−40
−37.1%
Far Cry 5 95−100
+40%
70−75
−40%
Forza Horizon 4 110−120
+37.6%
85−90
−37.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+41.8%
55−60
−41.8%

1440p
Epic

Fortnite 100−110
+44%
75−80
−44%

4K
High

Counter-Strike 2 45−50
+56.7%
30−33
−56.7%
Grand Theft Auto V 85−90
+36.9%
65−70
−36.9%
Metro Exodus 35−40
+37%
27−30
−37%
The Witcher 3: Wild Hunt 72
+44%
50−55
−44%
Valorant 240−250
+36.7%
180−190
−36.7%

4K
Ultra

Battlefield 5 65−70
+44.4%
45−50
−44.4%
Counter-Strike 2 45−50
+56.7%
30−33
−56.7%
Cyberpunk 2077 21−24
+37.5%
16−18
−37.5%
Dota 2 110−120
+42.5%
80−85
−42.5%
Far Cry 5 50−55
+54.3%
35−40
−54.3%
Forza Horizon 4 75−80
+41.8%
55−60
−41.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 37
+37%
27−30
−37%

4K
Epic

Fortnite 50−55
+54.3%
35−40
−54.3%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 SLI มือถือ และ RX 5600 OEM แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 SLI มือถือ เร็วกว่า 38% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1070 SLI มือถือ เร็วกว่า 42% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 40.14 29.67
ความใหม่ล่าสุด 16 สิงหาคม 2016 21 มกราคม 2020
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 7 nm

GTX 1070 SLI มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 35%

ในทางกลับกัน RX 5600 OEM มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 129%

GeForce GTX 1070 SLI มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 5600 OEM ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1070 SLI มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 5600 OEM เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.8 108 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 SLI มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 107 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5600 OEM ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 SLI มือถือ หรือ Radeon RX 5600 OEM เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่