Radeon Pro 5600M vs GeForce GTX 1050 Max-Q

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1050 Max-Q กับ Radeon Pro 5600M รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1050 Max-Q
2018
4 จีบี GDDR5,75 Watt
9.37

Pro 5600M มีประสิทธิภาพดีกว่า 1050 Max-Q อย่างมหาศาลถึง 137% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ507289
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.6234.19
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUGP107Navi 12
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชันแบบพกพา
วันที่วางจำหน่าย3 มกราคม 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)15 มิถุนายน 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA6402560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1190 MHz1000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1328 MHz1030 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,300 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์53.12164.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.7 TFLOPS5.274 TFLOPS
ROPs1664
TMUs40160
L1 Cache240 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1024 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5HBM2
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit2048 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1752 MHz770 MHz
112.1 จีบี/s394.2 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.46.5
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.2.1311.2
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1050 Max-Q 9.37
Pro 5600M 22.20
+137%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1050 Max-Q 3898
ตัวอย่าง: 388
Pro 5600M 9304
+139%
ตัวอย่าง: 35

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD46
−117%
100−110
+117%
1440p27
−122%
60−65
+122%
4K15
−133%
35−40
+133%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 50−55
−151%
120−130
+151%
Cyberpunk 2077 18−20
−158%
45−50
+158%
Resident Evil 4 Remake 18−20
−194%
50−55
+194%

Full HD
Medium

Battlefield 5 46
−97.8%
90−95
+97.8%
Counter-Strike 2 50−55
−151%
120−130
+151%
Cyberpunk 2077 18−20
−158%
45−50
+158%
Far Cry 5 37
−100%
70−75
+100%
Fortnite 112
−1.8%
110−120
+1.8%
Forza Horizon 4 40−45
−120%
90−95
+120%
Forza Horizon 5 27−30
−145%
70−75
+145%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−159%
85−90
+159%
Valorant 90−95
−73.9%
160−170
+73.9%

Full HD
High

Battlefield 5 40
−128%
90−95
+128%
Counter-Strike 2 50−55
−151%
120−130
+151%
Counter-Strike: Global Offensive 144
−74.3%
250−260
+74.3%
Cyberpunk 2077 18−20
−158%
45−50
+158%
Dota 2 116
−2.6%
110−120
+2.6%
Far Cry 5 34
−118%
70−75
+118%
Fortnite 49
−133%
110−120
+133%
Forza Horizon 4 40−45
−120%
90−95
+120%
Forza Horizon 5 27−30
−145%
70−75
+145%
Grand Theft Auto V 45
−84.4%
80−85
+84.4%
Metro Exodus 19
−163%
50−55
+163%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 51
−72.5%
85−90
+72.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 35
−88.6%
65−70
+88.6%
Valorant 90−95
−73.9%
160−170
+73.9%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 37
−146%
90−95
+146%
Cyberpunk 2077 18−20
−158%
45−50
+158%
Dota 2 104
−14.4%
110−120
+14.4%
Far Cry 5 31
−139%
70−75
+139%
Forza Horizon 4 40−45
−120%
90−95
+120%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 34
−159%
85−90
+159%
The Witcher 3: Wild Hunt 21
−214%
65−70
+214%
Valorant 90−95
−73.9%
160−170
+73.9%

Full HD
Epic

Fortnite 37
−208%
110−120
+208%

1440p
High

Counter-Strike 2 18−20
−167%
45−50
+167%
Counter-Strike: Global Offensive 94
−72.3%
160−170
+72.3%
Grand Theft Auto V 12−14
−215%
40−45
+215%
Metro Exodus 11
−173%
30−33
+173%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−255%
170−180
+255%
Valorant 100−110
−87.6%
190−200
+87.6%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
−178%
60−65
+178%
Cyberpunk 2077 8−9
−175%
21−24
+175%
Far Cry 5 22
−132%
50−55
+132%
Forza Horizon 4 21−24
−152%
55−60
+152%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−177%
35−40
+177%

1440p
Epic

Fortnite 20−22
−170%
50−55
+170%

4K
High

Counter-Strike 2 4−5
−450%
21−24
+450%
Counter-Strike: Global Offensive 53
−126%
120−130
+126%
Grand Theft Auto V 28
−50%
40−45
+50%
Metro Exodus 7
−171%
18−20
+171%
The Witcher 3: Wild Hunt 13
−162%
30−35
+162%
Valorant 50−55
−164%
130−140
+164%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−12
−218%
35−40
+218%
Counter-Strike 2 4−5
−450%
21−24
+450%
Cyberpunk 2077 3−4
−200%
9−10
+200%
Dota 2 37
−103%
75−80
+103%
Far Cry 5 11
−136%
24−27
+136%
Forza Horizon 4 16−18
−150%
40−45
+150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 11
−118%
24−27
+118%

4K
Epic

Fortnite 9
−167%
24−27
+167%

นี่คือวิธีที่ GTX 1050 Max-Q และ Pro 5600M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro 5600M เร็วกว่า 117% ในความละเอียด 1080p
  • Pro 5600M เร็วกว่า 122% ในความละเอียด 1440p
  • Pro 5600M เร็วกว่า 133% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Pro 5600M เร็วกว่า 450%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น Pro 5600M เหนือกว่า GTX 1050 Max-Q ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.37 22.20
ความใหม่ล่าสุด 3 มกราคม 2018 15 มิถุนายน 2020
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 50 วัตต์

Pro 5600M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 137% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 50%

Radeon Pro 5600M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 1050 Max-Q ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1050 Max-Q เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro 5600M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.9 265 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1050 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 85 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 5600M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1050 Max-Q หรือ Radeon Pro 5600M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่