Arc Graphics 130V vs Arc Graphics 130T

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Arc Graphics 130T และ Arc Graphics 130V โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Arc Graphics 130T
2025
14.75
+37.1%

Graphics 130T มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics 130V อย่างมหาศาล 37% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ394469
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
สถาปัตยกรรมXe+ (2025)Xe² (2024)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลLunar Lake iGPU
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)24 กันยายน 2024 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA77
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1850 MHz
เทคโนโลยีกระบวนการผลิตไม่มีข้อมูล3 nm

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลLPDDR5x
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล16 จีบี
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน++
Resizable BAR+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล12_2

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Arc Graphics 130T 14.75
+37.1%
Arc Graphics 130V 10.76

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Arc Graphics 130T 6153
+36.8%
ตัวอย่าง: 264
Arc Graphics 130V 4499
ตัวอย่าง: 1082

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Arc Graphics 130T 9106
Arc Graphics 130V 9710
+6.6%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

Arc Graphics 130T 30169
Arc Graphics 130V 41881
+38.8%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Arc Graphics 130T 5173
Arc Graphics 130V 8450
+63.3%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Arc Graphics 130T 27791
Arc Graphics 130V 50121
+80.3%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD29
−17.2%
34
+17.2%
1440p30−35
+30.4%
23
−30.4%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 80−85
+64.7%
51
−64.7%
Cyberpunk 2077 30−35
+39.1%
21−24
−39.1%
Resident Evil 4 Remake 30−35
+52.4%
21−24
−52.4%

Full HD
Medium

Battlefield 5 65−70
+35.4%
45−50
−35.4%
Counter-Strike 2 80−85
+78.7%
47
−78.7%
Cyberpunk 2077 30−35
+39.1%
21−24
−39.1%
Far Cry 5 45−50
+14%
43
−14%
Fortnite 80−85
+29.2%
65−70
−29.2%
Forza Horizon 4 60−65
+34%
45−50
−34%
Forza Horizon 5 45−50
+38.2%
30−35
−38.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+43.6%
35−40
−43.6%
Valorant 120−130
+24%
100−105
−24%

Full HD
High

Battlefield 5 65−70
+35.4%
45−50
−35.4%
Counter-Strike 2 80−85
+236%
25
−236%
Counter-Strike: Global Offensive 200−210
+25%
160−170
−25%
Cyberpunk 2077 30−35
+39.1%
21−24
−39.1%
Far Cry 5 45−50
+25.6%
39
−25.6%
Fortnite 80−85
+29.2%
65−70
−29.2%
Forza Horizon 4 60−65
+34%
45−50
−34%
Forza Horizon 5 45−50
+38.2%
30−35
−38.2%
Grand Theft Auto V 17
−135%
40
+135%
Metro Exodus 30−35
+40.9%
21−24
−40.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+43.6%
35−40
−43.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+42.9%
27−30
−42.9%
Valorant 120−130
+24%
100−105
−24%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 65−70
+35.4%
45−50
−35.4%
Cyberpunk 2077 30−35
+39.1%
21−24
−39.1%
Far Cry 5 45−50
+36.1%
36
−36.1%
Forza Horizon 4 60−65
+34%
45−50
−34%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+43.6%
35−40
−43.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+42.9%
27−30
−42.9%

Full HD
Epic

Fortnite 80−85
+29.2%
65−70
−29.2%

1440p
High

Counter-Strike 2 27−30
+45%
20−22
−45%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
+35.4%
80−85
−35.4%
Grand Theft Auto V 24−27
+50%
16−18
−50%
Metro Exodus 18−20
+46.2%
12−14
−46.2%
Valorant 150−160
+28.6%
110−120
−28.6%

1440p
Ultra

Battlefield 5 40−45
+50%
27−30
−50%
Cyberpunk 2077 12−14
+44.4%
9−10
−44.4%
Far Cry 5 30−35
+43.5%
21−24
−43.5%
Forza Horizon 4 35−40
+42.3%
24−27
−42.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+46.7%
14−16
−46.7%

1440p
Epic

Fortnite 30−35
+47.8%
21−24
−47.8%

4K
High

Counter-Strike 2 10−12
+83.3%
6−7
−83.3%
Grand Theft Auto V 27−30
+27.3%
21−24
−27.3%
Metro Exodus 10−12
+57.1%
7−8
−57.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+61.5%
12−14
−61.5%
Valorant 80−85
+43.1%
55−60
−43.1%

4K
Ultra

Battlefield 5 21−24
+57.1%
14−16
−57.1%
Cyberpunk 2077 5−6
+25%
4−5
−25%
Far Cry 5 16−18
+45.5%
10−12
−45.5%
Forza Horizon 4 24−27
+36.8%
18−20
−36.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
+50%
10−11
−50%

4K
Epic

Fortnite 14−16
+50%
10−11
−50%

Full HD
Ultra

Valorant 100−105
+0%
100−105
+0%

1440p
High

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+0%
65−70
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 6−7
+0%
6−7
+0%

นี่คือวิธีที่ Arc Graphics 130T และ Arc Graphics 130V แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Arc Graphics 130V เร็วกว่า 17% ในความละเอียด 1080p
  • Arc Graphics 130T เร็วกว่า 30% ในความละเอียด 1440p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Arc Graphics 130T เร็วกว่า 236%
  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Arc Graphics 130V เร็วกว่า 135%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Arc Graphics 130T เหนือกว่าใน 53การทดสอบ (93%)
  • Arc Graphics 130V เหนือกว่าใน 1การทดสอบ (2%)
  • เสมอกันใน 3การทดสอบ (5%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 14.75 10.76
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2025 24 กันยายน 2024

Arc Graphics 130T มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 37% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 เดือน

Arc Graphics 130T เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Arc Graphics 130V ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 46 โหวต

ให้คะแนน Arc Graphics 130T ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 70 โหวต

ให้คะแนน Arc Graphics 130V ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Arc Graphics 130T หรือ Arc Graphics 130V เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่