GeForce 940MX vs Arc 7-Core iGPU

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Arc 7-Core iGPU และ GeForce 940MX โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Arc 7-Core iGPU
2023
15.65
+334%

7-Core iGPU มีประสิทธิภาพดีกว่า 940MX อย่างมหาศาลถึง 334% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ378771
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก95
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล12.09
สถาปัตยกรรมXe LPG (2023−2025)Maxwell (2014−2017)
ชื่อรหัส GPUMeteor Lake iGPUGM107
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย14 ธันวาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)28 มิถุนายน 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA7512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล795 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2200 MHz861 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล1,870 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต5 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล23 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล27.55
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.8817 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล8
TMUsไม่มีข้อมูล32
L1 Cache1.3 เอ็มบี256 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1024 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCI Express 3.0
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลDDR3, GDDR5
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1253 MHz
ไม่มีข้อมูล40.1 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GPU Boostไม่มีข้อมูล2.0
Optimus-+
GameWorks-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_212 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล5.1
OpenGLไม่มีข้อมูล4.5
OpenCLไม่มีข้อมูล1.2
Vulkan-1.1.126
CUDA-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Arc 7-Core iGPU 15.65
+334%
GeForce 940MX 3.61

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Arc 7-Core iGPU 11102
+334%
GeForce 940MX 2556

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

Arc 7-Core iGPU 36043
+322%
GeForce 940MX 8549

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Arc 7-Core iGPU 7613
+281%
GeForce 940MX 1996

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Arc 7-Core iGPU 41031
+256%
GeForce 940MX 11513

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Arc 7-Core iGPU 395903
+168%
GeForce 940MX 147706

3DMark Time Spy Graphics

Arc 7-Core iGPU 3103
+396%
GeForce 940MX 626

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD35
+94.4%
18
−94.4%
4K40−45
+300%
10
−300%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 90
+543%
14−16
−543%
Cyberpunk 2077 32
+357%
7−8
−357%
Resident Evil 4 Remake 36
+620%
5−6
−620%

Full HD
Medium

Battlefield 5 65−70
+325%
16
−325%
Counter-Strike 2 58
+314%
14−16
−314%
Cyberpunk 2077 27
+286%
7−8
−286%
Far Cry 5 39
+225%
12
−225%
Fortnite 85−90
+100%
44
−100%
Forza Horizon 4 65−70
+267%
18
−267%
Forza Horizon 5 50−55
+456%
9−10
−456%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+293%
15
−293%
Valorant 120−130
+146%
50−55
−146%

Full HD
High

Battlefield 5 65−70
+423%
13
−423%
Counter-Strike 2 31
+121%
14−16
−121%
Counter-Strike: Global Offensive 200−210
+257%
58
−257%
Cyberpunk 2077 23
+229%
7−8
−229%
Far Cry 5 36
+200%
12
−200%
Fortnite 85−90
+577%
13
−577%
Forza Horizon 4 65−70
+371%
14
−371%
Forza Horizon 5 50−55
+456%
9−10
−456%
Grand Theft Auto V 24
+84.6%
13
−84.6%
Metro Exodus 30−35
+386%
7−8
−386%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+321%
14
−321%
The Witcher 3: Wild Hunt 51
+325%
12
−325%
Valorant 120−130
+146%
50−55
−146%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 65−70
+518%
11
−518%
Cyberpunk 2077 22
+214%
7−8
−214%
Far Cry 5 35
+218%
11
−218%
Forza Horizon 4 65−70
+450%
12
−450%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+556%
9
−556%
The Witcher 3: Wild Hunt 23
+229%
7
−229%
Valorant 120−130
+146%
50−55
−146%

Full HD
Epic

Fortnite 85−90
+780%
10
−780%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
+288%
8−9
−288%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
+318%
27−30
−318%
Grand Theft Auto V 24−27
+2500%
1−2
−2500%
Metro Exodus 20−22
+900%
2−3
−900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+417%
30−33
−417%
Valorant 150−160
+330%
35−40
−330%

1440p
Ultra

Battlefield 5 45−50
+350%
10−11
−350%
Cyberpunk 2077 14−16
+600%
2−3
−600%
Far Cry 5 35−40
+400%
7−8
−400%
Forza Horizon 4 35−40
+333%
9−10
−333%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+360%
5−6
−360%

1440p
Epic

Fortnite 35−40
+414%
7−8
−414%

4K
High

Counter-Strike 2 12−14
+550%
2−3
−550%
Grand Theft Auto V 27−30
+93.3%
14−16
−93.3%
Metro Exodus 12−14
+500%
2−3
−500%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+340%
5−6
−340%
Valorant 85−90
+394%
18−20
−394%

4K
Ultra

Battlefield 5 21−24
+360%
5−6
−360%
Counter-Strike 2 12−14
+550%
2−3
−550%
Cyberpunk 2077 6−7
+500%
1−2
−500%
Far Cry 5 16−18
+750%
2−3
−750%
Forza Horizon 4 27−30
+600%
4−5
−600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
+275%
4−5
−275%

4K
Epic

Fortnite 16−18
+300%
4−5
−300%

Full HD
High

Dota 2 48
+0%
48
+0%

Full HD
Ultra

Dota 2 46
+0%
46
+0%

4K
Ultra

Dota 2 10−12
+0%
10−12
+0%

นี่คือวิธีที่ Arc 7-Core iGPU และ GeForce 940MX แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Arc 7-Core iGPU เร็วกว่า 94% ในความละเอียด 1080p
  • Arc 7-Core iGPU เร็วกว่า 300% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Arc 7-Core iGPU เร็วกว่า 2500%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Arc 7-Core iGPU เหนือกว่าใน 51การทดสอบ (94%)
  • เสมอกันใน 3การทดสอบ (6%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 15.65 3.61
ความใหม่ล่าสุด 14 ธันวาคม 2023 28 มิถุนายน 2016
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 5 nm 28 nm

Arc 7-Core iGPU มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 334% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

Arc 7-Core iGPU เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 940MX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 42 โหวต

ให้คะแนน Arc 7-Core iGPU ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 2519 โหวต

ให้คะแนน GeForce 940MX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Arc 7-Core iGPU หรือ GeForce 940MX เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่