GeForce GT 430 vs Arc 7-Core iGPU

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Arc 7-Core iGPU กับ GeForce GT 430 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Arc 7-Core iGPU
2023
15.65
+994%

7-Core iGPU มีประสิทธิภาพดีกว่า GT 430 อย่างมหาศาลถึง 994% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ3781038
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.05
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล2.25
สถาปัตยกรรมXe LPG (2023−2025)Fermi (2010−2014)
ชื่อรหัส GPUMeteor Lake iGPUGF108
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย14 ธันวาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)11 ตุลาคม 2010 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$79

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA796
จำนวนคอร์ CUDA ต่อ GPUไม่มีข้อมูล96
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล700 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2200 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล585 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต5 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล49 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุดไม่มีข้อมูล98 °C
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล11.20
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.2688 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล4
TMUsไม่มีข้อมูล16
L1 Cache1.3 เอ็มบี128 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCI-E 2.0 x 16
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 2.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล145 mm
ความสูงไม่มีข้อมูล6.9 ซม
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR3
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล800 - 900 MHz (1600 - 1800 data rate)
ไม่มีข้อมูล25.6 - 28.8 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลHDMIVGA (optional)Mini HDMIDual Link DVI
HDMI-+
ความละเอียด VGA สูงสุดไม่มีข้อมูล2048x1536
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIไม่มีข้อมูลInternal

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_212 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล5.1
OpenGLไม่มีข้อมูล4.2
OpenCLไม่มีข้อมูล1.1
Vulkan-N/A
CUDA-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Arc 7-Core iGPU 15.65
+994%
GT 430 1.43

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Arc 7-Core iGPU 7613
+957%
GT 430 720

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD35
+1067%
3−4
−1067%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล26.33

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 90
+1025%
8−9
−1025%
Cyberpunk 2077 32
+967%
3−4
−967%
Resident Evil 4 Remake 36 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 65−70
+3300%
2−3
−3300%
Counter-Strike 2 58
+1060%
5−6
−1060%
Cyberpunk 2077 27
+800%
3−4
−800%
Far Cry 5 39
+1200%
3−4
−1200%
Fortnite 85−90
+1660%
5−6
−1660%
Forza Horizon 4 65−70
+725%
8−9
−725%
Forza Horizon 5 50−55
+2400%
2−3
−2400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+490%
10−11
−490%
Valorant 120−130
+266%
35−40
−266%

Full HD
High

Battlefield 5 65−70
+3300%
2−3
−3300%
Counter-Strike 2 31
+1450%
2−3
−1450%
Counter-Strike: Global Offensive 200−210
+547%
30−35
−547%
Cyberpunk 2077 23
+667%
3−4
−667%
Far Cry 5 36
+1100%
3−4
−1100%
Fortnite 85−90
+1660%
5−6
−1660%
Forza Horizon 4 65−70
+725%
8−9
−725%
Forza Horizon 5 50−55
+2400%
2−3
−2400%
Grand Theft Auto V 24
+2300%
1−2
−2300%
Metro Exodus 30−35
+1600%
2−3
−1600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+490%
10−11
−490%
The Witcher 3: Wild Hunt 51
+629%
7−8
−629%
Valorant 120−130
+266%
35−40
−266%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 65−70
+3300%
2−3
−3300%
Cyberpunk 2077 22
+633%
3−4
−633%
Far Cry 5 35
+1067%
3−4
−1067%
Forza Horizon 4 65−70
+725%
8−9
−725%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+490%
10−11
−490%
The Witcher 3: Wild Hunt 23
+229%
7−8
−229%
Valorant 120−130
+266%
35−40
−266%

Full HD
Epic

Fortnite 85−90
+1660%
5−6
−1660%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
+675%
4−5
−675%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
+1070%
10−11
−1070%
Grand Theft Auto V 24−27
+1200%
2−3
−1200%
Metro Exodus 20−22
+1900%
1−2
−1900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+933%
14−16
−933%
Valorant 150−160
+2550%
6−7
−2550%

1440p
Ultra

Battlefield 5 45−50
+1025%
4−5
−1025%
Cyberpunk 2077 14−16
+1300%
1−2
−1300%
Far Cry 5 35−40
+1650%
2−3
−1650%
Forza Horizon 4 35−40
+875%
4−5
−875%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+667%
3−4
−667%

1440p
Epic

Fortnite 35−40
+1700%
2−3
−1700%

4K
High

Counter-Strike 2 12−14
+1200%
1−2
−1200%
Grand Theft Auto V 27−30
+107%
14−16
−107%
Metro Exodus 12−14
+1100%
1−2
−1100%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+1000%
2−3
−1000%
Valorant 85−90
+1171%
7−8
−1171%

4K
Ultra

Battlefield 5 21−24
+1050%
2−3
−1050%
Counter-Strike 2 12−14
+1200%
1−2
−1200%
Cyberpunk 2077 6−7 0−1
Far Cry 5 16−18
+1600%
1−2
−1600%
Forza Horizon 4 27−30
+1300%
2−3
−1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
+650%
2−3
−650%

4K
Epic

Fortnite 16−18
+700%
2−3
−700%

Full HD
High

Dota 2 18−20
+0%
18−20
+0%

Full HD
Ultra

Dota 2 18−20
+0%
18−20
+0%

4K
Ultra

Dota 2 2−3
+0%
2−3
+0%

นี่คือวิธีที่ Arc 7-Core iGPU และ GT 430 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Arc 7-Core iGPU เร็วกว่า 1067% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ Arc 7-Core iGPU เร็วกว่า 3300%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Arc 7-Core iGPU เหนือกว่าใน 42การทดสอบ (93%)
  • เสมอกันใน 3การทดสอบ (7%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 15.65 1.43
ความใหม่ล่าสุด 14 ธันวาคม 2023 11 ตุลาคม 2010
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 5 nm 40 nm

Arc 7-Core iGPU มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 994% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 13 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 700%

Arc 7-Core iGPU เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 430 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Arc 7-Core iGPU เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce GT 430 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 42 โหวต

ให้คะแนน Arc 7-Core iGPU ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 1333 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 430 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Arc 7-Core iGPU หรือ GeForce GT 430 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่