GeForce 920M vs GTX 980M SLI
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 980M SLI และ GeForce 920M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด
980M SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า 920M อย่างมหาศาลถึง 1324% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 270 | 1004 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 9.44 | 4.02 |
| สถาปัตยกรรม | Maxwell (2014−2017) | Kepler 2.0 (2013−2015) |
| ชื่อรหัส GPU | ไม่มีข้อมูล | GK208B |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | แล็ปท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 7 ตุลาคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว) | 13 มีนาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว) |
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 3072 | 384 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 1038 MHz | 954 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 1127 MHz | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 2x 5200 Million | 915 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 28 nm | 28 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 200 Watt | 33 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | ไม่มีข้อมูล | 30.53 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | ไม่มีข้อมูล | 0.7327 TFLOPS |
| ROPs | ไม่มีข้อมูล | 8 |
| TMUs | ไม่มีข้อมูล | 32 |
| L1 Cache | ไม่มีข้อมูล | 32 เคบี |
| L2 Cache | ไม่มีข้อมูล | 128 เคบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| ขนาดแล็ปท็อป | large | ไม่มีข้อมูล |
| การรองรับบัส | ไม่มีข้อมูล | PCI Express 3.0 |
| อินเทอร์เฟซ | ไม่มีข้อมูล | PCIe 3.0 x8 |
| ตัวเลือก SLI | + | - |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | GDDR5 | DDR3 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 2x 8 จีบี | 4 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 2x 256 Bit | 64 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 5000 MHz | 900 MHz |
| ไม่มีข้อมูล | 14.4 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | ไม่มีข้อมูล | No outputs |
เทคโนโลยีที่รองรับ
โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ
| GPU Boost | ไม่มีข้อมูล | 2.0 |
| Optimus | + | + |
| GameWorks | - | + |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 12_1 | 12 (11_0) |
| รุ่นเชดเดอร์ | ไม่มีข้อมูล | 5.1 |
| OpenGL | ไม่มีข้อมูล | 4.5 |
| OpenCL | ไม่มีข้อมูล | 1.2 |
| Vulkan | + | 1.1.126 |
| CUDA | + | + |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
3DMark 11 Performance GPU
3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy
3DMark Vantage Performance
3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน
3DMark Fire Strike Graphics
Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง
3DMark Cloud Gate GPU
Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| 900p | 135 | 9−10
−93.3%
|
| Full HD | 110
+547%
| 17 |
| 4K | 120−130 | 9
−92.5%
|
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 130−140
+6850%
|
2−3 |
| Cyberpunk 2077 | 50−55
+1700%
|
3−4 |
| Hogwarts Legacy | 50−55
+750%
|
6−7 |
| Resident Evil 4 Remake | 55−60
+5800%
|
1−2 |
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 95−100
+2350%
|
4−5 |
| Counter-Strike 2 | 130−140
+6850%
|
2−3 |
| Cyberpunk 2077 | 50−55
+1700%
|
3−4 |
| Far Cry 5 | 80−85
+1925%
|
4−5 |
| Fortnite | 120−130
+317%
|
29 |
| Forza Horizon 4 | 95−100
+513%
|
16 |
| Hogwarts Legacy | 50−55
+750%
|
6−7 |
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 95−100
+791%
|
10−12 |
| Valorant | 160−170
+345%
|
35−40 |
Full HD
High
| Battlefield 5 | 95−100
+2350%
|
4−5 |
| Counter-Strike 2 | 130−140
+6850%
|
2−3 |
| Counter-Strike: Global Offensive | 260−270
+622%
|
35−40 |
| Cyberpunk 2077 | 50−55
+1700%
|
3−4 |
| Dota 2 | 120−130
+359%
|
27 |
| Far Cry 5 | 80−85
+1925%
|
4−5 |
| Fortnite | 120−130
+1629%
|
7−8 |
| Forza Horizon 4 | 95−100
+553%
|
15 |
| Grand Theft Auto V | 85−90
+1383%
|
6 |
| Hogwarts Legacy | 50−55
+750%
|
6−7 |
| Metro Exodus | 55−60
+2650%
|
2 |
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 95−100
+791%
|
10−12 |
| The Witcher 3: Wild Hunt | 70−75
+957%
|
7 |
| Valorant | 160−170
+345%
|
35−40 |
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 95−100
+2350%
|
4−5 |
| Cyberpunk 2077 | 50−55
+1700%
|
3−4 |
| Dota 2 | 120−130
+396%
|
25 |
| Far Cry 5 | 80−85
+1925%
|
4−5 |
| Forza Horizon 4 | 95−100
+989%
|
9−10 |
| Hogwarts Legacy | 50−55
+750%
|
6−7 |
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 95−100
+791%
|
10−12 |
| The Witcher 3: Wild Hunt | 70−75
+1750%
|
4 |
| Valorant | 160−170
+345%
|
35−40 |
Full HD
Epic
| Fortnite | 120−130
+1629%
|
7−8 |
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 50−55
+1250%
|
4−5 |
| Counter-Strike: Global Offensive | 170−180
+1367%
|
12−14 |
| Grand Theft Auto V | 45−50
+1433%
|
3−4 |
| Metro Exodus | 30−35
+1550%
|
2−3 |
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 170−180
+929%
|
16−18 |
| Valorant | 190−200
+1307%
|
14−16 |
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 65−70
+1625%
|
4−5 |
| Cyberpunk 2077 | 24−27
+2400%
|
1−2 |
| Far Cry 5 | 55−60
+2750%
|
2−3 |
| Forza Horizon 4 | 60−65
+1500%
|
4−5 |
| Hogwarts Legacy | 27−30
+2700%
|
1−2 |
| The Witcher 3: Wild Hunt | 40−45
+1233%
|
3−4 |
1440p
Epic
| Fortnite | 60−65
+1900%
|
3−4 |
4K
High
| Counter-Strike 2 | 24−27
+2400%
|
1−2 |
| Grand Theft Auto V | 45−50
+213%
|
14−16 |
| Hogwarts Legacy | 16−18
+1500%
|
1−2 |
| Metro Exodus | 21−24
+2000%
|
1−2 |
| The Witcher 3: Wild Hunt | 35−40
+1750%
|
2−3 |
| Valorant | 130−140
+1444%
|
9−10 |
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 35−40
+1800%
|
2−3 |
| Counter-Strike 2 | 24−27
+2400%
|
1−2 |
| Cyberpunk 2077 | 10−12 | 0−1 |
| Dota 2 | 80−85
+2600%
|
3−4 |
| Far Cry 5 | 27−30
+1350%
|
2−3 |
| Forza Horizon 4 | 40−45
+1367%
|
3−4 |
| Hogwarts Legacy | 16−18
+1500%
|
1−2 |
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 27−30
+1250%
|
2−3 |
4K
Epic
| Fortnite | 27−30
+1250%
|
2−3 |
นี่คือวิธีที่ GTX 980M SLI และ GeForce 920M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- GTX 980M SLI เร็วกว่า 1400% ในความละเอียด 900p
- GTX 980M SLI เร็วกว่า 547% ในความละเอียด 1080p
- GTX 980M SLI เร็วกว่า 1233% ในความละเอียด 4K
นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:
- ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ GTX 980M SLI เร็วกว่า 6850%
โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:
- โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 980M SLI เหนือกว่า GeForce 920M ในการทดสอบทั้ง 52 ครั้งของเรา
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 24.20 | 1.70 |
| ความใหม่ล่าสุด | 7 ตุลาคม 2014 | 13 มีนาคม 2015 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 200 วัตต์ | 33 วัตต์ |
GTX 980M SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1324%
ในทางกลับกัน GeForce 920M มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 เดือนและใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 84%
GeForce GTX 980M SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 920M ในการทดสอบประสิทธิภาพ
