A10-5800K vs FX-4300
VS
คะแนนประสิทธิภาพรวม
FX-4300
4 แกน / 4 เธรด,95 Watt
1.71
+0.6%
A10-5800K
4 แกน / 4 เธรด,100 Watt
1.70
FX-4300 มีประสิทธิภาพดีกว่า A10-5800K อย่างน้อย 1% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
การเปรียบเทียบประเภทตลาดโปรเซสเซอร์ (เดสก์ท็อปหรือโน้ตบุ๊ก) สถาปัตยกรรม เวลาเริ่มขาย และราคา
ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ22982306
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประเภทตลาดโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อปโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป
ซีรีส์ไม่มีข้อมูลAMD A-Series (Desktop)
ผู้พัฒนาAMDAMD
ผู้ผลิตGlobalFoundriesไม่มีข้อมูล
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมVishera (2012−2015)Trinity (2012−2013)
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
FX-4300 มีความคุ้มค่ามากกว่า A10-5800K อยู่ 3%
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
คอร์ทางกายภาพ44
เธรด44
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน3.8 GHz3.8 GHz
ความถี่บูสต์คลอก4 GHz4.2 GHz
แคช L1ไม่มีข้อมูล128 เคบี (per core)
แคช L24096 เคบี1 เอ็มบี (per core)
แคช L3ไม่มีข้อมูล0 เคบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี32 nm32 nm
อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด71 °Cไม่มีข้อมูล
อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase)ไม่มีข้อมูล74 °C
จำนวนทรานซิสเตอร์1,200 million1,178 million
รองรับ 64 บิต++
รองรับ Windows 11--
ตัวคูณปลดล็อก++
แรงดันไฟ Vcore P0Min: 1.225 V - Max: 1.3875 Vไม่มีข้อมูล
ความเข้ากันได้
จำนวน CPU ในการกำหนดค่า11
ซ็อกเก็ตAM3+FM2
การใช้พลังงาน (TDP)95 Watt100 Watt
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
AES-NI+-
FMA+-
AVX+-
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
เทคโนโลยีการเพิ่มความเร็วของเครื่องเสมือนที่รองรับโดย FX-4300 และ A10-5800K มีการระบุไว้ที่นี่
AMD-V++
สเปกหน่วยความจำ
ประเภทหน่วยความจำที่รองรับDDR3DDR3
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
การ์ดจอกราฟิกแบบรวมOn certain motherboards (Chipset feature)AMD Radeon HD 7660D (800 MHz)
อุปกรณ์ต่อพ่วง
เวอร์ชัน PCIe n/aไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
FX-4300 1.71
+0.6%
A10-5800K 1.70
Passmark
+1%
A10-5800K 2965
GeekBench 5 Single-Core
A10-5800K 454
+0.2%
GeekBench 5 Multi-Core
+1.1%
A10-5800K 1095
3DMark Fire Strike Physics
+80.2%
A10-5800K 3890
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
สรุปข้อดีและข้อเสีย
การใช้พลังงาน (TDP) 95 วัตต์ 100 วัตต์
FX-4300 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1% และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 5%