FX-6300 vs A10-5800K
VS
คะแนนประสิทธิภาพรวม
A10-5800K
4 แกน / 4 เธรด,100 Watt
1.70
FX-6300
6 แกน / 6 เธรด,95 Watt
2.36
+38.8%
FX-6300 มีประสิทธิภาพดีกว่า A10-5800K อย่างมหาศาล 39% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
การเปรียบเทียบประเภทตลาดโปรเซสเซอร์ (เดสก์ท็อปหรือโน้ตบุ๊ก) สถาปัตยกรรม เวลาเริ่มขาย และราคา
ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ23062035
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก81
ประเภทตลาดโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อปโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป
ซีรีส์AMD A-Series (Desktop)ไม่มีข้อมูล
ผู้พัฒนาAMDAMD
ผู้ผลิตไม่มีข้อมูลGlobalFoundries
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมTrinity (2012−2013)Vishera (2012−2015)
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
FX-6300 มีความคุ้มค่ามากกว่า A10-5800K อยู่ 80%
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
คอร์ทางกายภาพ46
เธรด46
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน3.8 GHz3.5 GHz
ความถี่บูสต์คลอก4.2 GHz3.8 GHz
แคช L1128 เคบี (per core)288 เคบี
แคช L21 เอ็มบี (per core)6144 เคบี
แคช L30 เคบี8192 เคบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี32 nm32 nm
อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุดไม่มีข้อมูล71 °C
อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase)74 °Cไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์1,178 million1,200 million
รองรับ 64 บิต++
รองรับ Windows 11--
ตัวคูณปลดล็อก+-
แรงดันไฟ Vcore P0ไม่มีข้อมูลMin: 1.15 V - Max: 1.3875 V
ความเข้ากันได้
จำนวน CPU ในการกำหนดค่า11
ซ็อกเก็ตFM2AM3+
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt95 Watt
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
AES-NI-+
FMA-+
AVX-+
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
เทคโนโลยีการเพิ่มความเร็วของเครื่องเสมือนที่รองรับโดย A10-5800K และ FX-6300 มีการระบุไว้ที่นี่
AMD-V++
สเปกหน่วยความจำ
ประเภทหน่วยความจำที่รองรับDDR3DDR3-1866
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
การ์ดจอกราฟิกแบบรวมAMD Radeon HD 7660D (800 MHz)On certain motherboards (Chipset feature)
อุปกรณ์ต่อพ่วง
เวอร์ชัน PCIe ไม่มีข้อมูล3.0
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
A10-5800K 1.70
FX-6300 2.36
+38.8%
Passmark
A10-5800K 2965
+39.5%
GeekBench 5 Single-Core
A10-5800K 454
+0.2%
GeekBench 5 Multi-Core
A10-5800K 1095
+30.3%
3DMark Fire Strike Physics
A10-5800K 3890
+26%