Radeon RX 6700S vs RX Vega 9

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX Vega 9 และ Radeon RX 6700S โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RX Vega 9
2017
15 Watt
5.07

6700S มีประสิทธิภาพดีกว่า RX Vega 9 อย่างมหาศาลถึง 611% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ678152
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน26.0334.71
สถาปัตยกรรมVega (2017−2020)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUVega Raven RidgeNavi 23
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย26 ตุลาคม 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5761792
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1700 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1300 MHz2000 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล11,060 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt80 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล224.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล7.168 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล64
TMUsไม่มีข้อมูล112
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล28
L0 Cacheไม่มีข้อมูล448 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1750 MHz
ไม่มีข้อมูล224.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_112 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.5
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.1
Vulkan-1.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX Vega 9 5.07
RX 6700S 36.06
+611%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX Vega 9 4380
RX 6700S 32662
+646%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX Vega 9 12628
RX 6700S 75332
+497%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX Vega 9 2789
RX 6700S 24135
+765%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX Vega 9 19255
RX 6700S 153853
+699%

3DMark Time Spy Graphics

RX Vega 9 872
RX 6700S 8316
+854%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD18
−539%
115
+539%
1440p8−9
−688%
63
+688%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 21−24
−783%
200−210
+783%
Cyberpunk 2077 10−11
−740%
80−85
+740%
Resident Evil 4 Remake 8−9
−1100%
95−100
+1100%

Full HD
Medium

Battlefield 5 21−24
−510%
120−130
+510%
Counter-Strike 2 21−24
−783%
200−210
+783%
Cyberpunk 2077 10−11
−890%
99
+890%
Far Cry 5 16−18
−588%
110
+588%
Fortnite 22
−627%
160−170
+627%
Forza Horizon 4 24−27
−488%
140−150
+488%
Forza Horizon 5 14−16
−900%
140
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−625%
140−150
+625%
Valorant 60−65
−244%
210−220
+244%

Full HD
High

Battlefield 5 21−24
−510%
120−130
+510%
Counter-Strike 2 21−24
−783%
200−210
+783%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
−216%
270−280
+216%
Cyberpunk 2077 10−11
−640%
74
+640%
Dota 2 40−45
−167%
115
+167%
Far Cry 5 16−18
−544%
103
+544%
Fortnite 16
−900%
160−170
+900%
Forza Horizon 4 24−27
−488%
140−150
+488%
Forza Horizon 5 14−16
−886%
138
+886%
Grand Theft Auto V 16−18
−594%
118
+594%
Metro Exodus 10−11
−760%
85−90
+760%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−625%
140−150
+625%
The Witcher 3: Wild Hunt 13
−1008%
144
+1008%
Valorant 60−65
−244%
210−220
+244%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 21−24
−510%
120−130
+510%
Cyberpunk 2077 10−11
−500%
60
+500%
Dota 2 40−45
−140%
103
+140%
Far Cry 5 16−18
−506%
97
+506%
Forza Horizon 4 24−27
−488%
140−150
+488%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−625%
140−150
+625%
The Witcher 3: Wild Hunt 8
−950%
84
+950%
Valorant 60−65
−202%
190
+202%

Full HD
Epic

Fortnite 9
−1678%
160−170
+1678%

1440p
High

Counter-Strike 2 10−11
−800%
90−95
+800%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−556%
250−260
+556%
Grand Theft Auto V 4−5
−1775%
75−80
+1775%
Metro Exodus 4−5
−1225%
50−55
+1225%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−386%
170−180
+386%
Valorant 55−60
−346%
250−260
+346%

1440p
Ultra

Battlefield 5 5−6
−1800%
95−100
+1800%
Cyberpunk 2077 4−5
−675%
31
+675%
Far Cry 5 10−11
−690%
79
+690%
Forza Horizon 4 12−14
−750%
100−110
+750%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−857%
65−70
+857%

1440p
Epic

Fortnite 10−11
−850%
95−100
+850%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−388%
75−80
+388%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−5600%
55−60
+5600%
Valorant 24−27
−758%
220−230
+758%

4K
Ultra

Battlefield 5 2−3
−2800%
55−60
+2800%
Cyberpunk 2077 1−2
−1800%
18−20
+1800%
Dota 2 18−20
−494%
100−110
+494%
Far Cry 5 4−5
−1075%
45−50
+1075%
Forza Horizon 4 7−8
−871%
65−70
+871%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−840%
45−50
+840%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−820%
45−50
+820%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45
+0%
40−45
+0%
Metro Exodus 30−35
+0%
30−35
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 40−45
+0%
40−45
+0%

นี่คือวิธีที่ RX Vega 9 และ RX 6700S แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6700S เร็วกว่า 539% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6700S เร็วกว่า 688% ในความละเอียด 1440p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6700S เร็วกว่า 5600%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6700S เหนือกว่าใน 57การทดสอบ (95%)
  • เสมอกันใน 3การทดสอบ (5%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 5.07 36.06
ความใหม่ล่าสุด 26 ตุลาคม 2017 4 มกราคม 2022
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 80 วัตต์

RX Vega 9 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 433%

ในทางกลับกัน RX 6700S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 611% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon RX 6700S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX Vega 9 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 34 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX Vega 9 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 225 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6700S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX Vega 9 หรือ Radeon RX 6700S เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่