GeForce GT 525M vs Radeon RX Vega 64

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX Vega 64 กับ GeForce GT 525M รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX Vega 64
2017,$499
8 จีบี HBM2,295 Watt
33.26
+3008%

RX Vega 64 มีประสิทธิภาพดีกว่า 525M อย่างมหาศาลถึง 3008% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1741138
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา16.62ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน8.683.58
สถาปัตยกรรมGCN 5.0 (2017−2020)Fermi (2010−2014)
ชื่อรหัส GPUVega 10GF108
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 สิงหาคม 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)5 มกราคม 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$499 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA409696
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1247 MHz475 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1546 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์12,500 million585 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)295 Watt23 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์395.87.600
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว12.66 TFLOPS0.1824 TFLOPS
ROPs644
TMUs25616
L1 Cache1 เอ็มบี128 เคบี
L2 Cache4 เอ็มบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 2.0 x16
ความยาว279 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 8-pinNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำHBM2DDR3
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ2048 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ945 MHz900 MHz
483.8 จีบี/s28.8 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI, 3x DisplayPortPortable Device Dependent
HDMI+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 API
รุ่นเชดเดอร์6.45.1
OpenGL4.64.5
OpenCL2.01.1
Vulkan1.1.125N/A
CUDA-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX Vega 64 33.26
+3008%
GT 525M 1.07

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX Vega 64 13888
+2959%
ตัวอย่าง: 3408
GT 525M 454
ตัวอย่าง: 1784

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX Vega 64 30824
+3758%
GT 525M 799

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX Vega 64 55262
+1339%
GT 525M 3840

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX Vega 64 22501
+3472%
GT 525M 630

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p400−450
+2977%
13
−2977%
Full HD116
+452%
21
−452%
1440p77
+3750%
2−3
−3750%
4K51
+5000%
1−2
−5000%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.30ไม่มีข้อมูล
1440p6.48ไม่มีข้อมูล
4K9.78ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 180−190
+3050%
6−7
−3050%
Cyberpunk 2077 75−80
+3750%
2−3
−3750%
Resident Evil 4 Remake 85−90
+4250%
2−3
−4250%

Full HD
Medium

Battlefield 5 161 0−1
Counter-Strike 2 180−190
+3050%
6−7
−3050%
Cyberpunk 2077 75−80
+3750%
2−3
−3750%
Far Cry 5 110
+5400%
2−3
−5400%
Fortnite 150−160
+7400%
2−3
−7400%
Forza Horizon 4 167
+2286%
7−8
−2286%
Forza Horizon 5 100−110
+10600%
1−2
−10600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+1400%
9−10
−1400%
Valorant 315
+884%
30−35
−884%

Full HD
High

Battlefield 5 146 0−1
Counter-Strike 2 180−190
+3050%
6−7
−3050%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+969%
24−27
−969%
Cyberpunk 2077 75−80
+3750%
2−3
−3750%
Dota 2 150
+900%
14−16
−900%
Far Cry 5 104
+5100%
2−3
−5100%
Fortnite 150−160
+7400%
2−3
−7400%
Forza Horizon 4 158
+2157%
7−8
−2157%
Forza Horizon 5 100−110
+10600%
1−2
−10600%
Grand Theft Auto V 110−120
+3767%
3−4
−3767%
Metro Exodus 73
+7200%
1−2
−7200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+1400%
9−10
−1400%
The Witcher 3: Wild Hunt 132
+2100%
6−7
−2100%
Valorant 293
+816%
30−35
−816%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 139 0−1
Cyberpunk 2077 75−80
+3750%
2−3
−3750%
Dota 2 138
+820%
14−16
−820%
Far Cry 5 98
+4800%
2−3
−4800%
Forza Horizon 4 128
+1729%
7−8
−1729%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+1400%
9−10
−1400%
The Witcher 3: Wild Hunt 77
+1183%
6−7
−1183%
Valorant 140
+338%
30−35
−338%

Full HD
Epic

Fortnite 150−160
+7400%
2−3
−7400%

1440p
High

Counter-Strike 2 80−85
+1925%
4−5
−1925%
Counter-Strike: Global Offensive 230−240
+3271%
7−8
−3271%
Grand Theft Auto V 65−70
+3300%
2−3
−3300%
Metro Exodus 46
+4500%
1−2
−4500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+1491%
10−12
−1491%
Valorant 263
+26200%
1−2
−26200%

1440p
Ultra

Battlefield 5 85−90
+4350%
2−3
−4350%
Cyberpunk 2077 35−40 0−1
Far Cry 5 81
+8000%
1−2
−8000%
Forza Horizon 4 98
+3167%
3−4
−3167%
The Witcher 3: Wild Hunt 60−65
+2900%
2−3
−2900%

1440p
Epic

Fortnite 85−90
+4250%
2−3
−4250%

4K
High

Counter-Strike 2 35−40
+3600%
1−2
−3600%
Grand Theft Auto V 70−75
+400%
14−16
−400%
Metro Exodus 46
+4500%
1−2
−4500%
The Witcher 3: Wild Hunt 48
+4700%
1−2
−4700%
Valorant 205
+4000%
5−6
−4000%

4K
Ultra

Battlefield 5 59
+5800%
1−2
−5800%
Counter-Strike 2 35−40
+3600%
1−2
−3600%
Cyberpunk 2077 16−18 0−1
Dota 2 96 0−1
Far Cry 5 44
+4300%
1−2
−4300%
Forza Horizon 4 66
+3200%
2−3
−3200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+2000%
2−3
−2000%

4K
Epic

Fortnite 40−45
+2000%
2−3
−2000%

นี่คือวิธีที่ RX Vega 64 และ GT 525M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX Vega 64 เร็วกว่า 2977% ในความละเอียด 900p
  • RX Vega 64 เร็วกว่า 452% ในความละเอียด 1080p
  • RX Vega 64 เร็วกว่า 3750% ในความละเอียด 1440p
  • RX Vega 64 เร็วกว่า 5000% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Valorant ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX Vega 64 เร็วกว่า 26200%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX Vega 64 เหนือกว่า GT 525M ในการทดสอบทั้ง 39 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 33.26 1.07
ความใหม่ล่าสุด 7 สิงหาคม 2017 5 มกราคม 2011
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 1 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 40 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 295 วัตต์ 23 วัตต์

RX Vega 64 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 3008% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 186%

ในทางกลับกัน GT 525M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1183%

Radeon RX Vega 64 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 525M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX Vega 64 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ GeForce GT 525M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 880 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX Vega 64 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 420 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 525M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX Vega 64 หรือ GeForce GT 525M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่