Radeon R5 230 vs RX Vega 11

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX Vega 11 และ Radeon R5 230 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RX Vega 11
2018
35 Watt
5.00
+942%

RX Vega 11 มีประสิทธิภาพดีกว่า R5 230 อย่างมหาศาลถึง 942% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ6791304
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน11.001.95
สถาปัตยกรรมGCN 5.0 (2017−2020)TeraScale 2 (2009−2015)
ชื่อรหัส GPURavenCaicos
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
การออกแบบไม่มีข้อมูลreference
วันที่วางจำหน่าย10 พฤษภาคม 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)3 เมษายน 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA704160
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1251 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์4,940 million370 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)35 Watt19 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์55.045.000
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.761 TFLOPS0.2 TFLOPS
ROPs84
TMUs448
L1 Cacheไม่มีข้อมูล16 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 1.0 x4
อินเทอร์เฟซIGPPCIe 2.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล168 mm
ความกว้างIGP1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneN/A

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedDDR3
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Sharedไม่มีข้อมูล
ไม่มีข้อมูล10.67 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลMotherboard Dependent1x DVI, 1x HDMI, 1x VGA
Eyefinity-+
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

CrossFire-+
​PowerPlayไม่มีข้อมูล+
เสียง DDMAไม่มีข้อมูล-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)DirectX® 11
รุ่นเชดเดอร์6.7 (6.4)5.0
OpenGL4.64.4
OpenCL2.11.2
Vulkan1.3-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX Vega 11 5.00
+942%
R5 230 0.48

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX Vega 11 2091
+940%
ตัวอย่าง: 4427
R5 230 201
ตัวอย่าง: 7

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD28
+1300%
2−3
−1300%
1440p60−1
4K12
+1100%
1−2
−1100%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 21−24
+1050%
2−3
−1050%
Cyberpunk 2077 10−11 0−1
Resident Evil 4 Remake 8−9 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 31
+1450%
2−3
−1450%
Counter-Strike 2 21−24
+1050%
2−3
−1050%
Cyberpunk 2077 10−11 0−1
Far Cry 5 19
+1800%
1−2
−1800%
Fortnite 86
+975%
8−9
−975%
Forza Horizon 4 38
+1167%
3−4
−1167%
Forza Horizon 5 14−16
+1300%
1−2
−1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
+1800%
1−2
−1800%
Valorant 60−65
+1140%
5−6
−1140%

Full HD
High

Battlefield 5 26
+1200%
2−3
−1200%
Counter-Strike 2 21−24
+1050%
2−3
−1050%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
+988%
8−9
−988%
Cyberpunk 2077 10−11 0−1
Dota 2 46
+1050%
4−5
−1050%
Far Cry 5 18
+1700%
1−2
−1700%
Fortnite 31
+1450%
2−3
−1450%
Forza Horizon 4 35
+1067%
3−4
−1067%
Forza Horizon 5 14−16
+1300%
1−2
−1300%
Grand Theft Auto V 17
+1600%
1−2
−1600%
Metro Exodus 9 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
+1800%
1−2
−1800%
The Witcher 3: Wild Hunt 14
+1300%
1−2
−1300%
Valorant 60−65
+1140%
5−6
−1140%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 25
+1150%
2−3
−1150%
Cyberpunk 2077 10−11 0−1
Dota 2 42
+950%
4−5
−950%
Far Cry 5 17
+1600%
1−2
−1600%
Forza Horizon 4 29
+1350%
2−3
−1350%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
+1800%
1−2
−1800%
The Witcher 3: Wild Hunt 10 0−1
Valorant 60−65
+1140%
5−6
−1140%

Full HD
Epic

Fortnite 30−33
+1400%
2−3
−1400%

1440p
High

Counter-Strike 2 10−11 0−1
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
+1200%
3−4
−1200%
Grand Theft Auto V 4−5 0−1
Metro Exodus 4−5 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+1100%
3−4
−1100%
Valorant 55−60
+1000%
5−6
−1000%

1440p
Ultra

Battlefield 5 5−6 0−1
Cyberpunk 2077 4−5 0−1
Far Cry 5 10−11 0−1
Forza Horizon 4 12−14
+1100%
1−2
−1100%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8 0−1

1440p
Epic

Fortnite 10−11 0−1

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
+1500%
1−2
−1500%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2 0−1
Valorant 24−27
+1150%
2−3
−1150%

4K
Ultra

Battlefield 5 8 0−1
Cyberpunk 2077 1−2 0−1
Dota 2 17
+1600%
1−2
−1600%
Far Cry 5 4−5 0−1
Forza Horizon 4 12
+1100%
1−2
−1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6 0−1

4K
Epic

Fortnite 5−6 0−1

นี่คือวิธีที่ RX Vega 11 และ R5 230 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX Vega 11 เร็วกว่า 1300% ในความละเอียด 1080p
  • RX Vega 11 เร็วกว่า 1100% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 5.00 0.48
ความใหม่ล่าสุด 10 พฤษภาคม 2018 3 เมษายน 2014
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 40 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 35 วัตต์ 19 วัตต์

RX Vega 11 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 942% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 186%

ในทางกลับกัน R5 230 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 84%

Radeon RX Vega 11 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R5 230 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 2064 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX Vega 11 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.8 276 โหวต

ให้คะแนน Radeon R5 230 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX Vega 11 หรือ Radeon R5 230 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่