Radeon RX 6750 XT vs R9 M470
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M470 กับ Radeon RX 6750 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ
6750 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M470 อย่างมหาศาลถึง 789% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 655 | 72 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | ไม่มีข้อมูล | 48.81 |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | ไม่มีข้อมูล | 15.25 |
| สถาปัตยกรรม | GCN 2.0 (2013−2017) | RDNA 2.0 (2020−2025) |
| ชื่อรหัส GPU | Emerald | Navi 22 |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | เดสก์ท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว) | 3 มีนาคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว) |
| ราคาเปิดตัว (MSRP) | ไม่มีข้อมูล | $549 |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 768 | 2560 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 900 MHz | 2150 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 1000 MHz | 2600 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 2,080 million | 17,200 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 28 nm | 7 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | ไม่มีข้อมูล | 250 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | 48.00 | 416.0 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | 1.536 TFLOPS | 13.31 TFLOPS |
| ROPs | 16 | 64 |
| TMUs | 48 | 160 |
| Ray Tracing Cores | ไม่มีข้อมูล | 40 |
| L0 Cache | ไม่มีข้อมูล | 640 เคบี |
| L1 Cache | 192 เคบี | 512 เคบี |
| L2 Cache | 256 เคบี | 3 เอ็มบี |
| L3 Cache | ไม่มีข้อมูล | 96 เอ็มบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| ขนาดแล็ปท็อป | large | ไม่มีข้อมูล |
| อินเทอร์เฟซ | PCIe 3.0 x16 | PCIe 4.0 x16 |
| ความยาว | ไม่มีข้อมูล | 267 mm |
| ความกว้าง | ไม่มีข้อมูล | 2-slot |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | ไม่มีข้อมูล | 1x 6-pin + 1x 8-pin |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | GDDR5 | GDDR6 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 4 จีบี | 12 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 128 Bit | 192 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 1500 MHz | 2250 MHz |
| 96 จีบี/s | 432.0 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
| Resizable BAR | - | + |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | No outputs | 1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a |
| HDMI | - | + |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 12 (12_0) | 12 Ultimate (12_2) |
| รุ่นเชดเดอร์ | 6.3 | 6.5 |
| OpenGL | 4.6 | 4.6 |
| OpenCL | 2.0 | 2.1 |
| Vulkan | 1.2.131 | 1.3 |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute
3DMark Fire Strike Graphics
Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง
3DMark Cloud Gate GPU
Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 18−20
−806%
| 163
+806%
|
| 1440p | 9−10
−878%
| 88
+878%
|
| 4K | 5−6
−900%
| 50
+900%
|
ต้นทุนต่อเฟรม, $
| 1080p | ไม่มีข้อมูล | 3.37 |
| 1440p | ไม่มีข้อมูล | 6.24 |
| 4K | ไม่มีข้อมูล | 10.98 |
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 24−27
−1258%
|
353
+1258%
|
| Cyberpunk 2077 | 10−12
−1400%
|
165
+1400%
|
| Resident Evil 4 Remake | 9−10
−2067%
|
195
+2067%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 24−27
−533%
|
150−160
+533%
|
| Counter-Strike 2 | 24−27
−1231%
|
346
+1231%
|
| Cyberpunk 2077 | 10−12
−1055%
|
127
+1055%
|
| Far Cry 5 | 18−20
−889%
|
178
+889%
|
| Fortnite | 30−35
−538%
|
210−220
+538%
|
| Forza Horizon 4 | 24−27
−638%
|
190−200
+638%
|
| Forza Horizon 5 | 16−18
−1256%
|
217
+1256%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 21−24
−724%
|
170−180
+724%
|
| Valorant | 65−70
−317%
|
270−280
+317%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 24−27
−533%
|
150−160
+533%
|
| Counter-Strike 2 | 24−27
−746%
|
220
+746%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 95−100
−194%
|
270−280
+194%
|
| Cyberpunk 2077 | 10−12
−891%
|
109
+891%
|
| Dota 2 | 45−50
−228%
|
154
+228%
|
| Far Cry 5 | 18−20
−844%
|
170
+844%
|
| Fortnite | 30−35
−538%
|
210−220
+538%
|
| Forza Horizon 4 | 24−27
−638%
|
190−200
+638%
|
| Forza Horizon 5 | 16−18
−1063%
|
186
+1063%
|
| Grand Theft Auto V | 18−20
−753%
|
162
+753%
|
| Metro Exodus | 10−12
−1055%
|
127
+1055%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 21−24
−724%
|
170−180
+724%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 14−16
−1533%
|
245
+1533%
|
| Valorant | 65−70
−317%
|
270−280
+317%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 24−27
−533%
|
150−160
+533%
|
| Cyberpunk 2077 | 10−12
−791%
|
98
+791%
|
| Dota 2 | 45−50
−179%
|
131
+179%
|
| Far Cry 5 | 18−20
−778%
|
158
+778%
|
| Forza Horizon 4 | 24−27
−638%
|
190−200
+638%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 21−24
−724%
|
170−180
+724%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 14−16
−800%
|
135
+800%
|
| Valorant | 65−70
−317%
|
270−280
+317%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 30−35
−538%
|
210−220
+538%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 10−12
−1045%
|
126
+1045%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 40−45
−737%
|
350−400
+737%
|
| Grand Theft Auto V | 5−6
−2020%
|
106
+2020%
|
| Metro Exodus | 5−6
−1420%
|
76
+1420%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 35−40
−361%
|
170−180
+361%
|
| Valorant | 60−65
−400%
|
300−350
+400%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 8−9
−1438%
|
120−130
+1438%
|
| Cyberpunk 2077 | 4−5
−1400%
|
60
+1400%
|
| Far Cry 5 | 10−12
−1182%
|
141
+1182%
|
| Forza Horizon 4 | 12−14
−1085%
|
150−160
+1085%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 8−9
−1213%
|
100−110
+1213%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 10−12
−1155%
|
130−140
+1155%
|
4K
High
| Grand Theft Auto V | 16−18
−550%
|
104
+550%
|
| Metro Exodus | 0−1 | 47 |
| The Witcher 3: Wild Hunt | 3−4
−2533%
|
79
+2533%
|
| Valorant | 27−30
−946%
|
290−300
+946%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 3−4
−2667%
|
80−85
+2667%
|
| Cyberpunk 2077 | 1−2
−2500%
|
26
+2500%
|
| Dota 2 | 20−22
−405%
|
101
+405%
|
| Far Cry 5 | 5−6
−1460%
|
78
+1460%
|
| Forza Horizon 4 | 8−9
−1238%
|
100−110
+1238%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 6−7
−1267%
|
80−85
+1267%
|
4K
Epic
| Fortnite | 6−7
−1100%
|
70−75
+1100%
|
4K
High
| Counter-Strike 2 | 33
+0%
|
33
+0%
|
4K
Ultra
| Counter-Strike 2 | 60−65
+0%
|
60−65
+0%
|
นี่คือวิธีที่ R9 M470 และ RX 6750 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- RX 6750 XT เร็วกว่า 806% ในความละเอียด 1080p
- RX 6750 XT เร็วกว่า 878% ในความละเอียด 1440p
- RX 6750 XT เร็วกว่า 900% ในความละเอียด 4K
นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:
- ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 6750 XT เร็วกว่า 2667%
โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:
- RX 6750 XT เหนือกว่าใน 57การทดสอบ (97%)
- เสมอกันใน 2การทดสอบ (3%)
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 5.57 | 49.52 |
| ความใหม่ล่าสุด | 15 พฤษภาคม 2016 | 3 มีนาคม 2022 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 4 จีบี | 12 จีบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 28 nm | 7 nm |
RX 6750 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 789% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%
Radeon RX 6750 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M470 ในการทดสอบประสิทธิภาพ
โปรดทราบว่า Radeon R9 M470 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6750 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป
