GeForce GTX 570 vs Radeon R9 M395

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M395 กับ GeForce GTX 570 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M395
2015
4 จีบี GDDR5
11.64
+23.8%

R9 M395 มีประสิทธิภาพดีกว่า GTX 570 อย่างมาก 24% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ453504
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล1.90
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล3.31
สถาปัตยกรรมGCN (2012−2015)Fermi 2.0 (2010−2014)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลGF110
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย9 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)7 ธันวาคม 2010 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$349

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1792480
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก834 MHz732 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5000 Million3,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล219 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุดไม่มีข้อมูล97 °C
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล43.92
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล1.405 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล40
TMUsไม่มีข้อมูล60
L1 Cacheไม่มีข้อมูล960 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล640 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0PCI-E 2.0 x 16
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 2.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความสูงไม่มีข้อมูล11.1 ซม
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 6-pin
ตัวเลือก SLI-+

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี1280 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit320 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1250 MHz1900 MHz (3800 data rate)
ไม่มีข้อมูล152.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลMini HDMITwo Dual Link DVI
รองรับหลายจอภาพไม่มีข้อมูล+
Eyefinity+-
HDMI-+
ความละเอียด VGA สูงสุดไม่มีข้อมูล2048x1536
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIไม่มีข้อมูลInternal

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
TrueAudio+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล5.1
OpenGL4.44.2
OpenCLNot Listed1.1
Vulkan+N/A
Mantle+-
CUDA-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M395 11.64
+23.8%
GTX 570 9.40

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M395 4896
+24.4%
ตัวอย่าง: 54
GTX 570 3936
ตัวอย่าง: 5442

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

R9 M395 8656
+72%
GTX 570 5033

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R9 M395 6819
+55.3%
GTX 570 4390

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD95−100
+18.8%
80
−18.8%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล4.36

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 65−70
+27.5%
50−55
−27.5%
Cyberpunk 2077 24−27
+20%
20−22
−20%
Resident Evil 4 Remake 24−27
+33.3%
18−20
−33.3%

Full HD
Medium

Battlefield 5 50−55
+23.8%
40−45
−23.8%
Counter-Strike 2 65−70
+27.5%
50−55
−27.5%
Cyberpunk 2077 24−27
+20%
20−22
−20%
Far Cry 5 35−40
+22.6%
30−35
−22.6%
Fortnite 65−70
+21.1%
55−60
−21.1%
Forza Horizon 4 50−55
+22%
40−45
−22%
Forza Horizon 5 35−40
+24.1%
27−30
−24.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+26.5%
30−35
−26.5%
Valorant 100−110
+15.2%
90−95
−15.2%

Full HD
High

Battlefield 5 50−55
+23.8%
40−45
−23.8%
Counter-Strike 2 65−70
+27.5%
50−55
−27.5%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
+17.4%
140−150
−17.4%
Cyberpunk 2077 24−27
+20%
20−22
−20%
Dota 2 80−85
+15.9%
65−70
−15.9%
Far Cry 5 35−40
+22.6%
30−35
−22.6%
Fortnite 65−70
+21.1%
55−60
−21.1%
Forza Horizon 4 50−55
+22%
40−45
−22%
Forza Horizon 5 35−40
+24.1%
27−30
−24.1%
Grand Theft Auto V 40−45
+25.7%
35−40
−25.7%
Metro Exodus 24−27
+26.3%
18−20
−26.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+26.5%
30−35
−26.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+24%
24−27
−24%
Valorant 100−110
+15.2%
90−95
−15.2%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 50−55
+23.8%
40−45
−23.8%
Cyberpunk 2077 24−27
+20%
20−22
−20%
Dota 2 80−85
+15.9%
65−70
−15.9%
Far Cry 5 35−40
+22.6%
30−35
−22.6%
Forza Horizon 4 50−55
+22%
40−45
−22%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+26.5%
30−35
−26.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+24%
24−27
−24%
Valorant 100−110
+15.2%
90−95
−15.2%

Full HD
Epic

Fortnite 65−70
+21.1%
55−60
−21.1%

1440p
High

Counter-Strike 2 21−24
+22.2%
18−20
−22.2%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
+23.6%
70−75
−23.6%
Grand Theft Auto V 16−18
+30.8%
12−14
−30.8%
Metro Exodus 14−16
+40%
10−11
−40%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
+71.4%
45−50
−71.4%
Valorant 120−130
+21%
100−110
−21%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
+39.1%
21−24
−39.1%
Cyberpunk 2077 10−11
+25%
8−9
−25%
Far Cry 5 24−27
+25%
20−22
−25%
Forza Horizon 4 27−30
+21.7%
21−24
−21.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
+30.8%
12−14
−30.8%

1440p
Epic

Fortnite 24−27
+30%
20−22
−30%

4K
High

Counter-Strike 2 7−8
+75%
4−5
−75%
Grand Theft Auto V 21−24
+15%
20−22
−15%
Metro Exodus 8−9
+60%
5−6
−60%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+36.4%
10−12
−36.4%
Valorant 60−65
+26%
50−55
−26%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
+33.3%
12−14
−33.3%
Counter-Strike 2 7−8
+75%
4−5
−75%
Cyberpunk 2077 4−5
+33.3%
3−4
−33.3%
Dota 2 40−45
+22.9%
35−40
−22.9%
Far Cry 5 12−14
+33.3%
9−10
−33.3%
Forza Horizon 4 20−22
+25%
16−18
−25%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
+22.2%
9−10
−22.2%

4K
Epic

Fortnite 10−12
+22.2%
9−10
−22.2%

นี่คือวิธีที่ R9 M395 และ GTX 570 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 M395 เร็วกว่า 19% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ R9 M395 เร็วกว่า 75%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น R9 M395 เหนือกว่า GTX 570 ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 11.64 9.40
ความใหม่ล่าสุด 9 มิถุนายน 2015 7 ธันวาคม 2010
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 1280 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 40 nm

R9 M395 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 24% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

Radeon R9 M395 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 570 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M395 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce GTX 570 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 25 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M395 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 569 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 570 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M395 หรือ GeForce GTX 570 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่