GeForce GTS 450 Rev. 2 vs Radeon R9 M295X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M295X กับ GeForce GTS 450 Rev. 2 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M295X
2014
0 เอ็มบี Not Listed,250 Watt
12.32
+209%

R9 M295X มีประสิทธิภาพดีกว่า GTS 450 Rev. 2 อย่างมหาศาลถึง 209% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ442745
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.792.90
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)Fermi 2.0 (2010−2014)
ชื่อรหัส GPUAmethystGF116
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย23 พฤศจิกายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)15 มีนาคม 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2048192
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก723 MHz783 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,000 million1,170 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt106 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์92.5425.06
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.961 TFLOPS0.6013 TFLOPS
ROPs3216
TMUs12832
L1 Cache512 เคบี256 เคบี
L2 Cache512 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 2.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล210 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำNot ListedGDDR5
จำนวน RAM สูงสุด0 เอ็มบี1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำNot Listed128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล902 MHz
160.0 จีบี/s57.73 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs2x DVI, 1x mini-HDMI
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXNot Listed12 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์6.35.1
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed1.1
Vulkan-N/A
Mantle+-
CUDA-2.1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD48
+243%
14−16
−243%
4K26
+225%
8−9
−225%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 65−70
+229%
21−24
−229%
Cyberpunk 2077 24−27
+225%
8−9
−225%
Resident Evil 4 Remake 24−27
+213%
8−9
−213%

Full HD
Medium

Battlefield 5 55−60
+244%
16−18
−244%
Counter-Strike 2 65−70
+229%
21−24
−229%
Cyberpunk 2077 24−27
+225%
8−9
−225%
Far Cry 5 40−45
+242%
12−14
−242%
Fortnite 70−75
+248%
21−24
−248%
Forza Horizon 4 50−55
+231%
16−18
−231%
Forza Horizon 5 35−40
+225%
12−14
−225%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+221%
14−16
−221%
Valorant 110−120
+214%
35−40
−214%

Full HD
High

Battlefield 5 55−60
+244%
16−18
−244%
Counter-Strike 2 65−70
+229%
21−24
−229%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
+220%
55−60
−220%
Cyberpunk 2077 24−27
+225%
8−9
−225%
Dota 2 80−85
+211%
27−30
−211%
Far Cry 5 40−45
+242%
12−14
−242%
Fortnite 70−75
+248%
21−24
−248%
Forza Horizon 4 50−55
+231%
16−18
−231%
Forza Horizon 5 35−40
+225%
12−14
−225%
Grand Theft Auto V 45−50
+236%
14−16
−236%
Metro Exodus 24−27
+225%
8−9
−225%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+221%
14−16
−221%
The Witcher 3: Wild Hunt 37
+270%
10−11
−270%
Valorant 110−120
+214%
35−40
−214%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 55−60
+244%
16−18
−244%
Cyberpunk 2077 24−27
+225%
8−9
−225%
Dota 2 80−85
+211%
27−30
−211%
Far Cry 5 40−45
+242%
12−14
−242%
Forza Horizon 4 50−55
+231%
16−18
−231%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+221%
14−16
−221%
The Witcher 3: Wild Hunt 17
+240%
5−6
−240%
Valorant 110−120
+214%
35−40
−214%

Full HD
Epic

Fortnite 70−75
+248%
21−24
−248%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
+243%
7−8
−243%
Counter-Strike: Global Offensive 90−95
+213%
30−33
−213%
Grand Theft Auto V 18−20
+217%
6−7
−217%
Metro Exodus 14−16
+275%
4−5
−275%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−105
+233%
30−33
−233%
Valorant 130−140
+233%
40−45
−233%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
+240%
10−11
−240%
Cyberpunk 2077 10−12
+267%
3−4
−267%
Far Cry 5 27−30
+238%
8−9
−238%
Forza Horizon 4 30−33
+233%
9−10
−233%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+260%
5−6
−260%

1440p
Epic

Fortnite 27−30
+238%
8−9
−238%

4K
High

Counter-Strike 2 8−9
+300%
2−3
−300%
Grand Theft Auto V 24−27
+243%
7−8
−243%
Metro Exodus 8−9
+300%
2−3
−300%
The Witcher 3: Wild Hunt 14
+250%
4−5
−250%
Valorant 65−70
+224%
21−24
−224%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
+240%
5−6
−240%
Counter-Strike 2 8−9
+300%
2−3
−300%
Cyberpunk 2077 4−5
+300%
1−2
−300%
Dota 2 45−50
+229%
14−16
−229%
Far Cry 5 12−14
+225%
4−5
−225%
Forza Horizon 4 21−24
+250%
6−7
−250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+300%
3−4
−300%

4K
Epic

Fortnite 12−14
+300%
3−4
−300%

นี่คือวิธีที่ R9 M295X และ GTS 450 Rev. 2 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 M295X เร็วกว่า 243% ในความละเอียด 1080p
  • R9 M295X เร็วกว่า 225% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.32 3.99
ความใหม่ล่าสุด 23 พฤศจิกายน 2014 15 มีนาคม 2011
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 40 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 106 วัตต์

R9 M295X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 209% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

ในทางกลับกัน GTS 450 Rev. 2 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 136%

Radeon R9 M295X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTS 450 Rev. 2 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M295X เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce GTS 450 Rev. 2 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.6 18 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M295X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.2 44 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTS 450 Rev. 2 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M295X หรือ GeForce GTS 450 Rev. 2 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่