GeForce GTX 650 Ti vs Radeon R9 M295X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M295X กับ GeForce GTX 650 Ti รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M295X
2014
0 เอ็มบี Not Listed,250 Watt
12.32
+104%

R9 M295X มีประสิทธิภาพดีกว่า 650 Ti อย่างมหาศาลถึง 104% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ442640
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล1.84
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.794.24
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)Kepler (2012−2018)
ชื่อรหัส GPUAmethystGK106
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย23 พฤศจิกายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)9 ตุลาคม 2012 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$149

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2048768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก723 MHz928 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,000 million2,540 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt110 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุดไม่มีข้อมูล105 °C
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์92.5459.39
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.961 TFLOPS1.425 TFLOPS
ROPs3216
TMUs12864
L1 Cache512 เคบี64 เคบี
L2 Cache512 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0PCI Express 3.0
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล145 mm
ความสูงไม่มีข้อมูล11.1 ซม
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำNot ListedGDDR5
จำนวน RAM สูงสุด0 เอ็มบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำNot Listed128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล5.4 จีบี/s
160.0 จีบี/s86.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsOne Dual Link DVI-I, One Dual Link DVI-D, One Mini HDMI
รองรับหลายจอภาพไม่มีข้อมูล4 Displays
HDMI-+
HDCP-+
ความละเอียด VGA สูงสุดไม่มีข้อมูล2048x1536
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIไม่มีข้อมูลInternal

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-
3D Blu-Ray-+
3D Gaming-+
3D Vision-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXNot Listed12 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์6.35.1
OpenGL4.44.3
OpenCLNot Listed1.2
Vulkan-1.1.126
Mantle+-
CUDA-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M295X 12.32
+104%
GTX 650 Ti 6.05

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M295X 5150
+103%
ตัวอย่าง: 28
GTX 650 Ti 2534
ตัวอย่าง: 5550

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R9 M295X 6591
+92.1%
GTX 650 Ti 3430

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD48
+129%
21−24
−129%
4K26
+117%
12−14
−117%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล7.10
4Kไม่มีข้อมูล12.42

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 65−70
+130%
30−33
−130%
Cyberpunk 2077 24−27
+117%
12−14
−117%
Resident Evil 4 Remake 24−27
+108%
12−14
−108%

Full HD
Medium

Battlefield 5 55−60
+104%
27−30
−104%
Counter-Strike 2 65−70
+130%
30−33
−130%
Cyberpunk 2077 24−27
+117%
12−14
−117%
Far Cry 5 40−45
+128%
18−20
−128%
Fortnite 70−75
+109%
35−40
−109%
Forza Horizon 4 50−55
+121%
24−27
−121%
Forza Horizon 5 35−40
+117%
18−20
−117%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+114%
21−24
−114%
Valorant 110−120
+120%
50−55
−120%

Full HD
High

Battlefield 5 55−60
+104%
27−30
−104%
Counter-Strike 2 65−70
+130%
30−33
−130%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
+107%
85−90
−107%
Cyberpunk 2077 24−27
+117%
12−14
−117%
Dota 2 80−85
+110%
40−45
−110%
Far Cry 5 40−45
+128%
18−20
−128%
Fortnite 70−75
+109%
35−40
−109%
Forza Horizon 4 50−55
+121%
24−27
−121%
Forza Horizon 5 35−40
+117%
18−20
−117%
Grand Theft Auto V 45−50
+124%
21−24
−124%
Metro Exodus 24−27
+117%
12−14
−117%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+114%
21−24
−114%
The Witcher 3: Wild Hunt 37
+106%
18−20
−106%
Valorant 110−120
+120%
50−55
−120%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 55−60
+104%
27−30
−104%
Cyberpunk 2077 24−27
+117%
12−14
−117%
Dota 2 80−85
+110%
40−45
−110%
Far Cry 5 40−45
+128%
18−20
−128%
Forza Horizon 4 50−55
+121%
24−27
−121%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+114%
21−24
−114%
The Witcher 3: Wild Hunt 17
+113%
8−9
−113%
Valorant 110−120
+120%
50−55
−120%

Full HD
Epic

Fortnite 70−75
+109%
35−40
−109%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
+140%
10−11
−140%
Counter-Strike: Global Offensive 90−95
+109%
45−50
−109%
Grand Theft Auto V 18−20
+111%
9−10
−111%
Metro Exodus 14−16
+114%
7−8
−114%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−105
+122%
45−50
−122%
Valorant 130−140
+105%
65−70
−105%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
+113%
16−18
−113%
Cyberpunk 2077 10−12
+120%
5−6
−120%
Far Cry 5 27−30
+125%
12−14
−125%
Forza Horizon 4 30−33
+114%
14−16
−114%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+125%
8−9
−125%

1440p
Epic

Fortnite 27−30
+125%
12−14
−125%

4K
High

Counter-Strike 2 8−9
+167%
3−4
−167%
Grand Theft Auto V 24−27
+140%
10−11
−140%
Metro Exodus 8−9
+167%
3−4
−167%
The Witcher 3: Wild Hunt 14
+133%
6−7
−133%
Valorant 65−70
+127%
30−33
−127%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
+113%
8−9
−113%
Counter-Strike 2 8−9
+167%
3−4
−167%
Cyberpunk 2077 4−5
+300%
1−2
−300%
Dota 2 45−50
+119%
21−24
−119%
Far Cry 5 12−14
+117%
6−7
−117%
Forza Horizon 4 21−24
+110%
10−11
−110%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+140%
5−6
−140%

4K
Epic

Fortnite 12−14
+140%
5−6
−140%

นี่คือวิธีที่ R9 M295X และ GTX 650 Ti แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 M295X เร็วกว่า 129% ในความละเอียด 1080p
  • R9 M295X เร็วกว่า 117% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.32 6.05
ความใหม่ล่าสุด 23 พฤศจิกายน 2014 9 ตุลาคม 2012
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 110 วัตต์

R9 M295X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 104% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี

ในทางกลับกัน GTX 650 Ti มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 127%

Radeon R9 M295X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 650 Ti ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M295X เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce GTX 650 Ti เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.6 18 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M295X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 2100 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 650 Ti ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M295X หรือ GeForce GTX 650 Ti เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่