GeForce GTX 480 vs Radeon R9 290X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 290X และ GeForce GTX 480 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R9 290X
2013,$549
4 จีบี GDDR5,250 Watt
17.76
+82.2%

R9 290X มีประสิทธิภาพดีกว่า GTX 480 อย่างน่าประทับใจ 82% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ343493
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา4.311.43
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน4.723.00
สถาปัตยกรรมGCN 2.0 (2013−2017)Fermi (2010−2014)
ชื่อรหัส GPUHawaiiGF100
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
การออกแบบreferenceไม่มีข้อมูล
วันที่วางจำหน่าย24 ตุลาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)26 มีนาคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$549 $499

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

R9 290X มีความคุ้มค่ามากกว่า GTX 480 อยู่ 201%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2816480
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล700 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา947 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์6,200 million3,100 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt250 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุดไม่มีข้อมูล105 °C
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์176.042.06
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.632 TFLOPS1.345 TFLOPS
ROPs6448
TMUs17660
L1 Cache704 เคบี960 เคบี
L2 Cache1024 เคบี768 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCIe 3.016x PCI-E 2.0
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 2.0 x16
ความยาว275 mm267 mm
ความสูงไม่มีข้อมูล11.1 ซม
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1 x 6-pin + 1 x 8-pin1x 6-pin + 1x 8-pin
ตัวเลือก SLI-+

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี1536 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ512 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1250 MHz1848 MHz (3696 data rate)
320 จีบี/s177.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล2x DVI, 1x HDMI 1.4a, 1x DisplayPort 1.2Two Dual Link DVI, Mini HDMI
รองรับหลายจอภาพไม่มีข้อมูล+
Eyefinity+-
HDMI++
HDCP-+
ความละเอียด VGA สูงสุดไม่มีข้อมูล2048x1536
รองรับ DisplayPort+-
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIไม่มีข้อมูลInternal

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-
CrossFire+-
FreeSync+-
HD3D+-
LiquidVR+-
TressFX+-
TrueAudio+-
UVD+-
เสียง DDMA+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์6.55.1
OpenGL4.64.2
OpenCL2.11.1
Vulkan+N/A
CUDA-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 290X 17.76
+82.2%
GTX 480 9.75

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 290X 7425
+82.1%
ตัวอย่าง: 487
GTX 480 4078
ตัวอย่าง: 1870

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

R9 290X 16168
+222%
GTX 480 5014

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R9 290X 11717
+221%
GTX 480 3650

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD86
+91.1%
45−50
−91.1%
4K50
+85.2%
27−30
−85.2%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p6.38
+73.7%
11.09
−73.7%
4K10.98
+68.3%
18.48
−68.3%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 100−110
+92.5%
50−55
−92.5%
Cyberpunk 2077 35−40
+90%
20−22
−90%
Resident Evil 4 Remake 40−45
+111%
18−20
−111%

Full HD
Medium

Battlefield 5 75−80
+72.7%
40−45
−72.7%
Counter-Strike 2 100−110
+92.5%
50−55
−92.5%
Cyberpunk 2077 35−40
+90%
20−22
−90%
Far Cry 5 55−60
+84.4%
30−35
−84.4%
Fortnite 95−100
+64.4%
55−60
−64.4%
Forza Horizon 4 70−75
+72.1%
40−45
−72.1%
Forza Horizon 5 55−60
+90%
30−33
−90%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+88.9%
35−40
−88.9%
Valorant 130−140
+47.9%
90−95
−47.9%

Full HD
High

Battlefield 5 75−80
+72.7%
40−45
−72.7%
Counter-Strike 2 100−110
+92.5%
50−55
−92.5%
Counter-Strike: Global Offensive 280
+89.2%
140−150
−89.2%
Cyberpunk 2077 35−40
+90%
20−22
−90%
Dota 2 100−110
+47.9%
70−75
−47.9%
Far Cry 5 55−60
+84.4%
30−35
−84.4%
Fortnite 95−100
+64.4%
55−60
−64.4%
Forza Horizon 4 70−75
+72.1%
40−45
−72.1%
Forza Horizon 5 55−60
+90%
30−33
−90%
Grand Theft Auto V 67
+81.1%
35−40
−81.1%
Metro Exodus 35−40
+95%
20−22
−95%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+88.9%
35−40
−88.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 75
+188%
24−27
−188%
Valorant 130−140
+47.9%
90−95
−47.9%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 75−80
+72.7%
40−45
−72.7%
Cyberpunk 2077 35−40
+90%
20−22
−90%
Dota 2 136
+91.5%
70−75
−91.5%
Far Cry 5 55−60
+84.4%
30−35
−84.4%
Forza Horizon 4 70−75
+72.1%
40−45
−72.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 44
+22.2%
35−40
−22.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 29
+11.5%
24−27
−11.5%
Valorant 130−140
+47.9%
90−95
−47.9%

Full HD
Epic

Fortnite 95−100
+64.4%
55−60
−64.4%

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40
+100%
18−20
−100%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
+76%
75−80
−76%
Grand Theft Auto V 30−35
+138%
12−14
−138%
Metro Exodus 21−24
+109%
10−12
−109%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+229%
50−55
−229%
Valorant 170−180
+58.7%
100−110
−58.7%

1440p
Ultra

Battlefield 5 50−55
+104%
24−27
−104%
Cyberpunk 2077 16−18
+113%
8−9
−113%
Far Cry 5 40−45
+90.5%
21−24
−90.5%
Forza Horizon 4 45−50
+87.5%
24−27
−87.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+92.9%
14−16
−92.9%

1440p
Epic

Fortnite 40−45
+95.2%
21−24
−95.2%

4K
High

Counter-Strike 2 16−18
+300%
4−5
−300%
Grand Theft Auto V 52
+148%
21−24
−148%
Metro Exodus 14−16
+180%
5−6
−180%
The Witcher 3: Wild Hunt 28
+155%
10−12
−155%
Valorant 100−110
+96.2%
50−55
−96.2%

4K
Ultra

Battlefield 5 27−30
+125%
12−14
−125%
Counter-Strike 2 16−18
+300%
4−5
−300%
Cyberpunk 2077 7−8
+133%
3−4
−133%
Dota 2 84
+133%
35−40
−133%
Far Cry 5 20−22
+100%
10−11
−100%
Forza Horizon 4 30−35
+82.4%
16−18
−82.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
+100%
9−10
−100%

4K
Epic

Fortnite 18−20
+100%
9−10
−100%

นี่คือวิธีที่ R9 290X และ GTX 480 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 290X เร็วกว่า 91% ในความละเอียด 1080p
  • R9 290X เร็วกว่า 85% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ R9 290X เร็วกว่า 300%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น R9 290X เหนือกว่า GTX 480 ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 17.76 9.75
ความใหม่ล่าสุด 24 ตุลาคม 2013 26 มีนาคม 2010
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 1536 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 40 nm

R9 290X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 82% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

Radeon R9 290X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 480 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 532 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 290X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 252 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 480 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 290X หรือ GeForce GTX 480 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่