Radeon RX 5300 vs Pro 5600M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon Pro 5600M กับ Radeon RX 5300 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Pro 5600M
2020
8 จีบี HBM2,50 Watt
22.20
+22%

Pro 5600M มีประสิทธิภาพดีกว่า RX 5300 อย่างมาก 22% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ289338
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน34.1914.01
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0 (2019−2020)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUNavi 12Navi 14
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 มิถุนายน 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)28 พฤษภาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA25601408
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1000 MHz1327 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1030 MHz1645 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล6,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)50 Watt100 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์164.8144.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.274 TFLOPS4.632 TFLOPS
ROPs6432
TMUs16088
L2 Cache4 เอ็มบี1536 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16PCIe 4.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล180 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำHBM2GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี3 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ2048 Bit96 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ770 MHz1750 MHz
394.2 จีบี/s168.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.56.5
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.0
Vulkan1.21.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Pro 5600M 22.20
+22%
RX 5300 18.19

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Pro 5600M 9304
+22.3%
ตัวอย่าง: 35
RX 5300 7605
ตัวอย่าง: 35

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 120−130
+28%
100−105
−28%
Cyberpunk 2077 45−50
+22.5%
40−45
−22.5%
Resident Evil 4 Remake 50−55
+32.5%
40−45
−32.5%

Full HD
Medium

Battlefield 5 90−95
+30%
70−75
−30%
Counter-Strike 2 120−130
+28%
100−105
−28%
Cyberpunk 2077 45−50
+22.5%
40−45
−22.5%
Far Cry 5 70−75
+23.3%
60−65
−23.3%
Fortnite 110−120
+26.7%
90−95
−26.7%
Forza Horizon 4 90−95
+28.6%
70−75
−28.6%
Forza Horizon 5 70−75
+29.1%
55−60
−29.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+25.7%
70−75
−25.7%
Valorant 160−170
+23.1%
130−140
−23.1%

Full HD
High

Battlefield 5 90−95
+30%
70−75
−30%
Counter-Strike 2 120−130
+28%
100−105
−28%
Counter-Strike: Global Offensive 250−260
+25.5%
200−210
−25.5%
Cyberpunk 2077 45−50
+22.5%
40−45
−22.5%
Dota 2 110−120
+25.3%
95−100
−25.3%
Far Cry 5 70−75
+23.3%
60−65
−23.3%
Fortnite 110−120
+26.7%
90−95
−26.7%
Forza Horizon 4 90−95
+28.6%
70−75
−28.6%
Forza Horizon 5 70−75
+29.1%
55−60
−29.1%
Grand Theft Auto V 80−85
+27.7%
65−70
−27.7%
Metro Exodus 50−55
+25%
40−45
−25%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+25.7%
70−75
−25.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
+32%
50−55
−32%
Valorant 160−170
+23.1%
130−140
−23.1%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 90−95
+30%
70−75
−30%
Cyberpunk 2077 45−50
+22.5%
40−45
−22.5%
Dota 2 110−120
+25.3%
95−100
−25.3%
Far Cry 5 70−75
+23.3%
60−65
−23.3%
Forza Horizon 4 90−95
+28.6%
70−75
−28.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+25.7%
70−75
−25.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
+32%
50−55
−32%
Valorant 160−170
+23.1%
130−140
−23.1%

Full HD
Epic

Fortnite 110−120
+26.7%
90−95
−26.7%

1440p
High

Counter-Strike 2 45−50
+37.1%
35−40
−37.1%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
+24.6%
130−140
−24.6%
Grand Theft Auto V 40−45
+36.7%
30−33
−36.7%
Metro Exodus 30−33
+25%
24−27
−25%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+24.3%
140−150
−24.3%
Valorant 190−200
+23.1%
160−170
−23.1%

1440p
Ultra

Battlefield 5 60−65
+28%
50−55
−28%
Cyberpunk 2077 21−24
+22.2%
18−20
−22.2%
Far Cry 5 50−55
+27.5%
40−45
−27.5%
Forza Horizon 4 55−60
+28.9%
45−50
−28.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+33.3%
27−30
−33.3%

1440p
Epic

Fortnite 50−55
+35%
40−45
−35%

4K
High

Counter-Strike 2 21−24
+22.2%
18−20
−22.2%
Grand Theft Auto V 40−45
+40%
30−33
−40%
Metro Exodus 18−20
+35.7%
14−16
−35.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+25.9%
27−30
−25.9%
Valorant 130−140
+32%
100−105
−32%

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40
+29.6%
27−30
−29.6%
Counter-Strike 2 21−24
+22.2%
18−20
−22.2%
Cyberpunk 2077 9−10
+28.6%
7−8
−28.6%
Dota 2 75−80
+25%
60−65
−25%
Far Cry 5 24−27
+23.8%
21−24
−23.8%
Forza Horizon 4 40−45
+33.3%
30−33
−33.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
+33.3%
18−20
−33.3%

4K
Epic

Fortnite 24−27
+33.3%
18−20
−33.3%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 22.20 18.19
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 3 จีบี
การใช้พลังงาน (TDP) 50 วัตต์ 100 วัตต์

Pro 5600M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 22% และและใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 100%

Radeon Pro 5600M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 5300 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon Pro 5600M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX 5300 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 85 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 5600M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.2 47 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5300 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon Pro 5600M หรือ Radeon RX 5300 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่