Radeon Pro W6900X vs Quadro T1000 Max-Q

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro T1000 Max-Q กับ Radeon Pro W6900X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

T1000 Max-Q
2019
4 จีบี GDDR5,50 Watt
15.98

Pro W6900X มีประสิทธิภาพดีกว่า T1000 Max-Q อย่างมหาศาลถึง 161% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ367104
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล3.34
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน24.6110.69
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUTU117Navi 21
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย27 พฤษภาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)3 สิงหาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$4,999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA8965120
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก765 MHz1825 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1350 MHz2150 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์4,700 million26,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)50 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์75.60688.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.419 TFLOPS22.02 TFLOPS
ROPs32128
TMUs56320
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล80
L0 Cacheไม่มีข้อมูล1.3 เอ็มบี
L1 Cache896 เคบี1 เอ็มบี
L2 Cache1024 เคบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล128 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูลQuad-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1250 MHz2000 MHz
80 จีบี/s512.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI, 4x Thunderbolt
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.66.5
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.1
Vulkan1.21.2
CUDA7.5-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

T1000 Max-Q 15.98
Pro W6900X 41.64
+161%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

T1000 Max-Q 6634
ตัวอย่าง: 366
Pro W6900X 17413
+162%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 90−95
−150%
230−240
+150%
Cyberpunk 2077 30−35
−150%
85−90
+150%
Resident Evil 4 Remake 35−40
−157%
90−95
+157%

Full HD
Medium

Battlefield 5 65−70
−146%
170−180
+146%
Counter-Strike 2 90−95
−150%
230−240
+150%
Cyberpunk 2077 30−35
−150%
85−90
+150%
Far Cry 5 50−55
−145%
130−140
+145%
Fortnite 90−95
−156%
230−240
+156%
Forza Horizon 4 65−70
−154%
170−180
+154%
Forza Horizon 5 50−55
−155%
130−140
+155%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
−146%
150−160
+146%
Valorant 130−140
−131%
300−310
+131%

Full HD
High

Battlefield 5 65−70
−146%
170−180
+146%
Counter-Strike 2 90−95
−150%
230−240
+150%
Counter-Strike: Global Offensive 210−220
−138%
500−550
+138%
Cyberpunk 2077 30−35
−150%
85−90
+150%
Dota 2 95−100
−153%
250−260
+153%
Far Cry 5 50−55
−145%
130−140
+145%
Fortnite 90−95
−156%
230−240
+156%
Forza Horizon 4 65−70
−154%
170−180
+154%
Forza Horizon 5 50−55
−155%
130−140
+155%
Grand Theft Auto V 60−65
−146%
150−160
+146%
Metro Exodus 30−35
−150%
85−90
+150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
−146%
150−160
+146%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
−150%
110−120
+150%
Valorant 130−140
−131%
300−310
+131%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 65−70
−146%
170−180
+146%
Cyberpunk 2077 30−35
−150%
85−90
+150%
Dota 2 95−100
−153%
250−260
+153%
Far Cry 5 50−55
−145%
130−140
+145%
Forza Horizon 4 65−70
−154%
170−180
+154%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
−146%
150−160
+146%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
−150%
110−120
+150%
Valorant 130−140
−131%
300−310
+131%

Full HD
Epic

Fortnite 90−95
−156%
230−240
+156%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
−150%
80−85
+150%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
−150%
300−310
+150%
Grand Theft Auto V 27−30
−159%
70−75
+159%
Metro Exodus 20−22
−150%
50−55
+150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
−153%
400−450
+153%
Valorant 160−170
−148%
400−450
+148%

1440p
Ultra

Battlefield 5 45−50
−139%
110−120
+139%
Cyberpunk 2077 14−16
−133%
35−40
+133%
Far Cry 5 35−40
−150%
90−95
+150%
Forza Horizon 4 40−45
−150%
100−105
+150%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
−150%
60−65
+150%

1440p
Epic

Fortnite 35−40
−157%
95−100
+157%

4K
High

Counter-Strike 2 12−14
−131%
30−33
+131%
Grand Theft Auto V 30−33
−150%
75−80
+150%
Metro Exodus 12−14
−131%
30−33
+131%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
−139%
55−60
+139%
Valorant 90−95
−153%
230−240
+153%

4K
Ultra

Battlefield 5 24−27
−150%
60−65
+150%
Counter-Strike 2 12−14
−131%
30−33
+131%
Cyberpunk 2077 6−7
−133%
14−16
+133%
Dota 2 55−60
−159%
150−160
+159%
Far Cry 5 18−20
−150%
45−50
+150%
Forza Horizon 4 27−30
−150%
70−75
+150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−150%
40−45
+150%

4K
Epic

Fortnite 16−18
−150%
40−45
+150%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 15.98 41.64
ความใหม่ล่าสุด 27 พฤษภาคม 2019 3 สิงหาคม 2021
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 32 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 50 วัตต์ 300 วัตต์

T1000 Max-Q มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 500%

ในทางกลับกัน Pro W6900X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 161% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 71%

Radeon Pro W6900X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro T1000 Max-Q ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro T1000 Max-Q เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon Pro W6900X เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 24 โหวต

ให้คะแนน Quadro T1000 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 67 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro W6900X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro T1000 Max-Q หรือ Radeon Pro W6900X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่