Radeon Pro W5700X vs Quadro P5200

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro P5200 กับ Radeon Pro W5700X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Quadro P5200
2018
16 จีบี GDDR5,100 Watt
26.97

Pro W5700X มีประสิทธิภาพดีกว่า P5200 อย่างมหาศาล 35% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ240151
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล13.80
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน20.7713.63
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUGP104Navi 10
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย21 กุมภาพันธ์ 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)11 ธันวาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA25602304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1556 MHz1243 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1746 MHz2040 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million10,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt205 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์279.4293.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว8.94 TFLOPS9.4 TFLOPS
ROPs6464
TMUs160144
L1 Cache960 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล305 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูลQuad-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด16 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1800 MHz1750 MHz
230.4 จีบี/s448.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI, 4x Thunderbolt
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.46.5
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.2.1311.2.131
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Quadro P5200 26.97
Pro W5700X 36.29
+34.6%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Quadro P5200 11334
ตัวอย่าง: 212
Pro W5700X 15178
+33.9%
ตัวอย่าง: 7

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

Quadro P5200 39792
Pro W5700X 43810
+10.1%

GeekBench 5 Vulkan

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ Vulkan API โดย AMD & Khronos Group

Quadro P5200 45898
+1.4%
Pro W5700X 45246

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD120
−33.3%
160−170
+33.3%
4K48
−25%
60−65
+25%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล6.24
4Kไม่มีข้อมูล16.65

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 150−160
−29%
200−210
+29%
Cyberpunk 2077 60−65
−31.1%
80−85
+31.1%
Resident Evil 4 Remake 65−70
−34.3%
90−95
+34.3%

Full HD
Medium

Battlefield 5 100−110
−33.3%
140−150
+33.3%
Counter-Strike 2 150−160
−29%
200−210
+29%
Cyberpunk 2077 60−65
−31.1%
80−85
+31.1%
Far Cry 5 85−90
−23.6%
110−120
+23.6%
Fortnite 130−140
−30.8%
170−180
+30.8%
Forza Horizon 4 100−110
−29.6%
140−150
+29.6%
Forza Horizon 5 85−90
−26.4%
110−120
+26.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−110
−28.4%
140−150
+28.4%
Valorant 180−190
−32.6%
240−250
+32.6%

Full HD
High

Battlefield 5 100−110
−33.3%
140−150
+33.3%
Counter-Strike 2 150−160
−29%
200−210
+29%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
−30.1%
350−400
+30.1%
Cyberpunk 2077 60−65
−31.1%
80−85
+31.1%
Dota 2 130−140
−30.8%
170−180
+30.8%
Far Cry 5 85−90
−23.6%
110−120
+23.6%
Fortnite 130−140
−30.8%
170−180
+30.8%
Forza Horizon 4 100−110
−29.6%
140−150
+29.6%
Forza Horizon 5 85−90
−26.4%
110−120
+26.4%
Grand Theft Auto V 95−100
−32.7%
130−140
+32.7%
Metro Exodus 60−65
−29%
80−85
+29%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−110
−28.4%
140−150
+28.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 118
−27.1%
150−160
+27.1%
Valorant 180−190
−32.6%
240−250
+32.6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 100−110
−33.3%
140−150
+33.3%
Cyberpunk 2077 60−65
−31.1%
80−85
+31.1%
Dota 2 130−140
−30.8%
170−180
+30.8%
Far Cry 5 85−90
−23.6%
110−120
+23.6%
Forza Horizon 4 100−110
−29.6%
140−150
+29.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−110
−28.4%
140−150
+28.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 65
−30.8%
85−90
+30.8%
Valorant 180−190
−32.6%
240−250
+32.6%

Full HD
Epic

Fortnite 130−140
−30.8%
170−180
+30.8%

1440p
High

Counter-Strike 2 60−65
−31.1%
80−85
+31.1%
Counter-Strike: Global Offensive 190−200
−29.5%
250−260
+29.5%
Grand Theft Auto V 50−55
−32.1%
70−75
+32.1%
Metro Exodus 35−40
−31.6%
50−55
+31.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−31.4%
230−240
+31.4%
Valorant 210−220
−33%
290−300
+33%

1440p
Ultra

Battlefield 5 75−80
−33.3%
100−105
+33.3%
Cyberpunk 2077 27−30
−25%
35−40
+25%
Far Cry 5 60−65
−32.8%
85−90
+32.8%
Forza Horizon 4 70−75
−31.9%
95−100
+31.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 45−50
−30.4%
60−65
+30.4%

1440p
Epic

Fortnite 65−70
−32.4%
90−95
+32.4%

4K
High

Counter-Strike 2 27−30
−25%
35−40
+25%
Grand Theft Auto V 50−55
−29.6%
70−75
+29.6%
Metro Exodus 24−27
−25%
30−33
+25%
The Witcher 3: Wild Hunt 46
−30.4%
60−65
+30.4%
Valorant 160−170
−34.1%
220−230
+34.1%

4K
Ultra

Battlefield 5 40−45
−27.9%
55−60
+27.9%
Counter-Strike 2 27−30
−25%
35−40
+25%
Cyberpunk 2077 12−14
−33.3%
16−18
+33.3%
Dota 2 85−90
−26.4%
110−120
+26.4%
Far Cry 5 30−35
−21.2%
40−45
+21.2%
Forza Horizon 4 45−50
−32.7%
65−70
+32.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−29%
40−45
+29%

4K
Epic

Fortnite 30−35
−29%
40−45
+29%

นี่คือวิธีที่ Quadro P5200 และ Pro W5700X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro W5700X เร็วกว่า 33% ในความละเอียด 1080p
  • Pro W5700X เร็วกว่า 25% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 26.97 36.29
ความใหม่ล่าสุด 21 กุมภาพันธ์ 2018 11 ธันวาคม 2019
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 205 วัตต์

Quadro P5200 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 105%

ในทางกลับกัน Pro W5700X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 35% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 129%

Radeon Pro W5700X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro P5200 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro P5200 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon Pro W5700X เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 109 โหวต

ให้คะแนน Quadro P5200 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 16 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro W5700X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro P5200 หรือ Radeon Pro W5700X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่