Radeon Pro V520 vs Iris Plus Graphics 645

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Iris Plus Graphics 645 กับ Radeon Pro V520 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Iris Plus Graphics 645
2019
15 Watt
4.18

Pro V520 มีประสิทธิภาพดีกว่า Plus Graphics 645 อย่างมหาศาลถึง 601% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ727217
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน21.4610.03
สถาปัตยกรรมGeneration 9.5 (2016−2020)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUCoffee Lake GT3eNavi 12
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย7 ตุลาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)1 ธันวาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3842304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz1000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1050 MHz1600 MHz
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm+++7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt225 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์50.40230.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.8064 TFLOPS7.373 TFLOPS
ROPs664
TMUs48144
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูลIGP
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedHBM2
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared2048 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared1000 MHz
ไม่มีข้อมูล512.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.46.5
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.2
Vulkan1.31.2

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Iris Plus Graphics 645 4.18
Pro V520 29.31
+601%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Iris Plus Graphics 645 1743
ตัวอย่าง: 42
Pro V520 12257
+603%
ตัวอย่าง: 9

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD26
−592%
180−190
+592%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 16−18
−547%
110−120
+547%
Cyberpunk 2077 9−10
−567%
60−65
+567%
Resident Evil 4 Remake 6−7
−567%
40−45
+567%

Full HD
Medium

Battlefield 5 16−18
−547%
110−120
+547%
Counter-Strike 2 16−18
−547%
110−120
+547%
Cyberpunk 2077 9−10
−567%
60−65
+567%
Far Cry 5 12−14
−592%
90−95
+592%
Fortnite 24−27
−580%
170−180
+580%
Forza Horizon 4 20−22
−600%
140−150
+600%
Forza Horizon 5 10−12
−582%
75−80
+582%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−547%
110−120
+547%
Valorant 55−60
−525%
350−400
+525%

Full HD
High

Battlefield 5 16−18
−547%
110−120
+547%
Counter-Strike 2 16−18
−547%
110−120
+547%
Counter-Strike: Global Offensive 75−80
−567%
500−550
+567%
Cyberpunk 2077 9−10
−567%
60−65
+567%
Dota 2 29
−590%
200−210
+590%
Far Cry 5 12−14
−592%
90−95
+592%
Fortnite 24−27
−580%
170−180
+580%
Forza Horizon 4 20−22
−600%
140−150
+600%
Forza Horizon 5 10−12
−582%
75−80
+582%
Grand Theft Auto V 12−14
−592%
90−95
+592%
Metro Exodus 8−9
−588%
55−60
+588%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−547%
110−120
+547%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−567%
80−85
+567%
Valorant 55−60
−525%
350−400
+525%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 16−18
−547%
110−120
+547%
Cyberpunk 2077 9−10
−567%
60−65
+567%
Dota 2 27
−567%
180−190
+567%
Far Cry 5 12−14
−592%
90−95
+592%
Forza Horizon 4 20−22
−600%
140−150
+600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−547%
110−120
+547%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−567%
80−85
+567%
Valorant 55−60
−525%
350−400
+525%

Full HD
Epic

Fortnite 24−27
−580%
170−180
+580%

1440p
High

Counter-Strike 2 9−10
−567%
60−65
+567%
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−588%
220−230
+588%
Grand Theft Auto V 2−3
−600%
14−16
+600%
Metro Exodus 3−4
−600%
21−24
+600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−597%
230−240
+597%
Valorant 40−45
−582%
300−310
+582%

1440p
Ultra

Battlefield 5 2−3
−600%
14−16
+600%
Cyberpunk 2077 3−4
−600%
21−24
+600%
Far Cry 5 8−9
−588%
55−60
+588%
Forza Horizon 4 10−11
−600%
70−75
+600%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−567%
40−45
+567%

1440p
Epic

Fortnite 8−9
−588%
55−60
+588%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−588%
110−120
+588%
Valorant 21−24
−567%
140−150
+567%

4K
Ultra

Battlefield 5 0−1 0−1
Cyberpunk 2077 1−2
−600%
7−8
+600%
Dota 2 14−16
−579%
95−100
+579%
Far Cry 5 3−4
−600%
21−24
+600%
Forza Horizon 4 5−6
−600%
35−40
+600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−575%
27−30
+575%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−575%
27−30
+575%

นี่คือวิธีที่ Iris Plus Graphics 645 และ Pro V520 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro V520 เร็วกว่า 592% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.18 29.31
ความใหม่ล่าสุด 7 ตุลาคม 2019 1 ธันวาคม 2020
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 225 วัตต์

Iris Plus Graphics 645 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1400%

ในทางกลับกัน Pro V520 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 601% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon Pro V520 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Iris Plus Graphics 645 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Iris Plus Graphics 645 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro V520 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 125 โหวต

ให้คะแนน Iris Plus Graphics 645 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 15 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro V520 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Iris Plus Graphics 645 หรือ Radeon Pro V520 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่