Radeon RX 9060 XT 16 GB vs GeForce RTX 2080 Super Mobile

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce RTX 2080 Super Mobile กับ Radeon RX 9060 XT 16 GB รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RTX 2080 Super Mobile
2020
8 จีบี GDDR6,150 Watt
36.68

9060 XT 16 GB มีประสิทธิภาพดีกว่า RTX 2080 Super Mobile อย่างมหาศาล 31% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ14678
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก45
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล82.22
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน18.8323.10
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)RDNA 4.0 (2025)
ชื่อรหัส GPUTU104Navi 44
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย2 เมษายน 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)4 มิถุนายน 2025 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$349

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA30722048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1365 MHz1700 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1560 MHz3130 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์13,600 million29,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)150 Watt160 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์299.5400.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว9.585 TFLOPS25.64 TFLOPS
ROPs6464
TMUs192128
Tensor Cores384ไม่มีข้อมูล
Ray Tracing Cores4832
L0 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L1 Cache3 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache4 เอ็มบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 5.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz2518 MHz
448.0 จีบี/s322.3 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1b, 2x DisplayPort 2.1a
HDMI-+
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.8
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.2
Vulkan1.2.1401.3
CUDA7.5-
DLSS+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RTX 2080 Super Mobile 36.68
RX 9060 XT 16 GB 48.00
+30.9%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RTX 2080 Super Mobile 34876
RX 9060 XT 16 GB 60419
+73.2%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RTX 2080 Super Mobile 69838
RX 9060 XT 16 GB 125707
+80%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RTX 2080 Super Mobile 24960
RX 9060 XT 16 GB 38316
+53.5%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RTX 2080 Super Mobile 141486
RX 9060 XT 16 GB 208101
+47.1%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD137
−16.1%
159
+16.1%
1440p95
+33.8%
71
−33.8%
4K65
+47.7%
44
−47.7%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.19
1440pไม่มีข้อมูล4.92
4Kไม่มีข้อมูล7.93

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 200−210
−30.4%
270−280
+30.4%
Cyberpunk 2077 85−90
−27.9%
110−120
+27.9%
Resident Evil 4 Remake 95−100
−21.2%
120−130
+21.2%

Full HD
Medium

Battlefield 5 169
−30.2%
220−230
+30.2%
Counter-Strike 2 200−210
−30.4%
270−280
+30.4%
Cyberpunk 2077 85−90
−27.9%
110−120
+27.9%
Far Cry 5 110−120
−26.1%
150−160
+26.1%
Fortnite 178
−29.2%
230−240
+29.2%
Forza Horizon 4 140−150
−25%
180−190
+25%
Forza Horizon 5 110−120
−27.1%
150−160
+27.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
−28.4%
190−200
+28.4%
Valorant 220−230
−27.3%
280−290
+27.3%

Full HD
High

Battlefield 5 161
−30.4%
210−220
+30.4%
Counter-Strike 2 200−210
−30.4%
270−280
+30.4%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
−25.4%
350−400
+25.4%
Cyberpunk 2077 85−90
−27.9%
110−120
+27.9%
Dota 2 153
−30.7%
200−210
+30.7%
Far Cry 5 110−120
−26.1%
150−160
+26.1%
Fortnite 171
−28.7%
220−230
+28.7%
Forza Horizon 4 140−150
−25%
180−190
+25%
Forza Horizon 5 110−120
−27.1%
150−160
+27.1%
Grand Theft Auto V 136
−25%
170−180
+25%
Metro Exodus 92
−30.4%
120−130
+30.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
−28.4%
190−200
+28.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 198
−26.3%
250−260
+26.3%
Valorant 220−230
−27.3%
280−290
+27.3%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 147
−29.3%
190−200
+29.3%
Cyberpunk 2077 85−90
−27.9%
110−120
+27.9%
Dota 2 141
−27.7%
180−190
+27.7%
Far Cry 5 110−120
−26.1%
150−160
+26.1%
Forza Horizon 4 140−150
−25%
180−190
+25%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
−28.4%
190−200
+28.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 103
−26.2%
130−140
+26.2%
Valorant 205
−26.8%
260−270
+26.8%

Full HD
Epic

Fortnite 136
−25%
170−180
+25%

1440p
High

Counter-Strike 2 90−95
−30.4%
120−130
+30.4%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
−14.9%
300−310
+14.9%
Grand Theft Auto V 90
−22.2%
110−120
+22.2%
Metro Exodus 55
−27.3%
70−75
+27.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−25.7%
220−230
+25.7%
Valorant 250−260
−19%
300−310
+19%

1440p
Ultra

Battlefield 5 121
−24%
150−160
+24%
Cyberpunk 2077 40−45
−27.9%
55−60
+27.9%
Far Cry 5 90−95
−22.2%
110−120
+22.2%
Forza Horizon 4 100−110
−23.8%
130−140
+23.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
−30.4%
90−95
+30.4%

1440p
Epic

Fortnite 104
−25%
130−140
+25%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45
−19%
50−55
+19%
Grand Theft Auto V 97
−23.7%
120−130
+23.7%
Metro Exodus 35
−28.6%
45−50
+28.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 76
−25%
95−100
+25%
Valorant 220−230
−27.8%
290−300
+27.8%

4K
Ultra

Battlefield 5 72
−25%
90−95
+25%
Counter-Strike 2 40−45
−19%
50−55
+19%
Cyberpunk 2077 18−20
−26.3%
24−27
+26.3%
Dota 2 141
−27.7%
180−190
+27.7%
Far Cry 5 45−50
−25%
60−65
+25%
Forza Horizon 4 70−75
−28.6%
90−95
+28.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−22.4%
60−65
+22.4%

4K
Epic

Fortnite 52
−25%
65−70
+25%

นี่คือวิธีที่ RTX 2080 Super Mobile และ RX 9060 XT 16 GB แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 9060 XT 16 GB เร็วกว่า 16% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 2080 Super Mobile เร็วกว่า 34% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 2080 Super Mobile เร็วกว่า 48% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 36.68 48.00
ความใหม่ล่าสุด 2 เมษายน 2020 4 มิถุนายน 2025
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 150 วัตต์ 160 วัตต์

RTX 2080 Super Mobile มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 7%

ในทางกลับกัน RX 9060 XT 16 GB มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 31% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 200%

Radeon RX 9060 XT 16 GB เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce RTX 2080 Super Mobile ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce RTX 2080 Super Mobile เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 9060 XT 16 GB เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 139 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 2080 Super Mobile ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 1826 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9060 XT 16 GB ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce RTX 2080 Super Mobile หรือ Radeon RX 9060 XT 16 GB เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่