Radeon Pro W6800X Duo vs GeForce RTX 2060 Max-Q

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce RTX 2060 Max-Q กับ Radeon Pro W6800X Duo รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RTX 2060 Max-Q
2020
6 จีบี GDDR6,65 Watt
23.01

Pro W6800X Duo มีประสิทธิภาพดีกว่า RTX 2060 Max-Q อย่างน่าประทับใจ 53% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ271160
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล2.83
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน27.266.79
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUTU106Navi 21
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย29 มกราคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)3 สิงหาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$4,999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA19203840 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก975 MHz1800 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1185 MHz1967 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์10,800 million26,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)65 Watt400 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์142.2472.1 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.55 TFLOPS15.11 TFLOPS ×2
ROPs4896 ×2
TMUs120240 ×2
Tensor Cores240ไม่มีข้อมูล
Ray Tracing Cores3060 ×2
L0 Cacheไม่มีข้อมูล960 เคบี
L1 Cache1.9 เอ็มบี768 เคบี
L2 Cache3 เอ็มบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล128 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16Apple MPX
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูลQuad-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด6 จีบี32 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit256 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1375 MHz2000 MHz
264.0 จีบี/s512.0 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 4x Thunderbolt
HDMI-+
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.7
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.1
Vulkan1.2.1311.3
CUDA7.5-
DLSS+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RTX 2060 Max-Q 23.01
Pro W6800X Duo 35.25
+53.2%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RTX 2060 Max-Q 9624
ตัวอย่าง: 1200
Pro W6800X Duo 14742
+53.2%
ตัวอย่าง: 2

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD92
−52.2%
140−150
+52.2%
1440p44
−47.7%
65−70
+47.7%
4K42
−42.9%
60−65
+42.9%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล35.71
1440pไม่มีข้อมูล76.91
4Kไม่มีข้อมูล83.32

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 130−140
−50.4%
200−210
+50.4%
Cyberpunk 2077 50−55
−47.1%
75−80
+47.1%
Resident Evil 4 Remake 55−60
−45.5%
80−85
+45.5%

Full HD
Medium

Battlefield 5 90−95
−48.9%
140−150
+48.9%
Counter-Strike 2 130−140
−50.4%
200−210
+50.4%
Cyberpunk 2077 50−55
−47.1%
75−80
+47.1%
Far Cry 5 75−80
−44.7%
110−120
+44.7%
Fortnite 110
−45.5%
160−170
+45.5%
Forza Horizon 4 90−95
−50.5%
140−150
+50.5%
Forza Horizon 5 70−75
−48.6%
110−120
+48.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
−52.2%
140−150
+52.2%
Valorant 160−170
−52.4%
250−260
+52.4%

Full HD
High

Battlefield 5 90−95
−48.9%
140−150
+48.9%
Counter-Strike 2 130−140
−50.4%
200−210
+50.4%
Counter-Strike: Global Offensive 250−260
−37.3%
350−400
+37.3%
Cyberpunk 2077 50−55
−47.1%
75−80
+47.1%
Dota 2 120
−50%
180−190
+50%
Far Cry 5 75−80
−44.7%
110−120
+44.7%
Fortnite 107
−49.5%
160−170
+49.5%
Forza Horizon 4 90−95
−50.5%
140−150
+50.5%
Forza Horizon 5 70−75
−48.6%
110−120
+48.6%
Grand Theft Auto V 94
−48.9%
140−150
+48.9%
Metro Exodus 57
−49.1%
85−90
+49.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
−52.2%
140−150
+52.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 105
−52.4%
160−170
+52.4%
Valorant 160−170
−52.4%
250−260
+52.4%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 90−95
−48.9%
140−150
+48.9%
Cyberpunk 2077 50−55
−47.1%
75−80
+47.1%
Dota 2 115
−47.8%
170−180
+47.8%
Far Cry 5 75−80
−44.7%
110−120
+44.7%
Forza Horizon 4 90−95
−50.5%
140−150
+50.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
−52.2%
140−150
+52.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 57
−49.1%
85−90
+49.1%
Valorant 93
−50.5%
140−150
+50.5%

Full HD
Epic

Fortnite 81
−48.1%
120−130
+48.1%

1440p
High

Counter-Strike 2 50−55
−50%
75−80
+50%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
−49.7%
250−260
+49.7%
Grand Theft Auto V 40−45
−51.2%
65−70
+51.2%
Metro Exodus 30−35
−45.2%
45−50
+45.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−48.6%
260−270
+48.6%
Valorant 200−210
−49.3%
300−310
+49.3%

1440p
Ultra

Battlefield 5 65−70
−51.5%
100−105
+51.5%
Cyberpunk 2077 21−24
−52.2%
35−40
+52.2%
Far Cry 5 50−55
−50.9%
80−85
+50.9%
Forza Horizon 4 60−65
−50%
90−95
+50%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
−48.6%
55−60
+48.6%

1440p
Epic

Fortnite 55−60
−51.8%
85−90
+51.8%

4K
High

Counter-Strike 2 21−24
−52.2%
35−40
+52.2%
Grand Theft Auto V 40−45
−47.7%
65−70
+47.7%
Metro Exodus 20−22
−50%
30−33
+50%
The Witcher 3: Wild Hunt 35
−42.9%
50−55
+42.9%
Valorant 130−140
−46%
200−210
+46%

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40
−52.8%
55−60
+52.8%
Counter-Strike 2 21−24
−52.2%
35−40
+52.2%
Cyberpunk 2077 10−11
−40%
14−16
+40%
Dota 2 79
−51.9%
120−130
+51.9%
Far Cry 5 27−30
−48.1%
40−45
+48.1%
Forza Horizon 4 40−45
−46.3%
60−65
+46.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−40%
35−40
+40%

4K
Epic

Fortnite 24−27
−40%
35−40
+40%

นี่คือวิธีที่ RTX 2060 Max-Q และ Pro W6800X Duo แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro W6800X Duo เร็วกว่า 52% ในความละเอียด 1080p
  • Pro W6800X Duo เร็วกว่า 48% ในความละเอียด 1440p
  • Pro W6800X Duo เร็วกว่า 43% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 23.01 35.25
ความใหม่ล่าสุด 29 มกราคม 2020 3 สิงหาคม 2021
จำนวน RAM สูงสุด 6 จีบี 32 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 65 วัตต์ 400 วัตต์

RTX 2060 Max-Q มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 515%

ในทางกลับกัน Pro W6800X Duo มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 53% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 71%

Radeon Pro W6800X Duo เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce RTX 2060 Max-Q ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce RTX 2060 Max-Q เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro W6800X Duo เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 407 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 2060 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 41 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro W6800X Duo ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce RTX 2060 Max-Q หรือ Radeon Pro W6800X Duo เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่