Radeon R5 (Bristol Ridge) vs GeForce GTX 965M SLI

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 965M SLI และ Radeon R5 (Bristol Ridge) โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 965M SLI
2015
2x 4 จีบี GDDR5
15.79
+608%

965M SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า R5 (Bristol Ridge) อย่างมหาศาลถึง 608% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ372913
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล3.82
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)GCN 1.2/2.0 (2015−2016)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลBristol Ridge
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 มกราคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)1 มิถุนายน 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2048384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก924 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา950 MHz800 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2x 5200 Million3100 Million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล12-45 Watt

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด2x 4 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit64/128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ5000 MHzไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_112 (FL 12_0)
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 965M SLI 15.79
+608%
R5 (Bristol Ridge) 2.23

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 965M SLI 14428
+739%
R5 (Bristol Ridge) 1720

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 965M SLI 10207
+695%
R5 (Bristol Ridge) 1284

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 965M SLI 51182
+520%
R5 (Bristol Ridge) 8256

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 965M SLI 250259
+331%
R5 (Bristol Ridge) 58018

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD72
+500%
12
−500%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 90−95
+1700%
5−6
−1700%
Cyberpunk 2077 30−35
+580%
5−6
−580%
Resident Evil 4 Remake 30−35
+1600%
2−3
−1600%

Full HD
Medium

Battlefield 5 65−70
+1050%
6−7
−1050%
Counter-Strike 2 90−95
+1700%
5−6
−1700%
Cyberpunk 2077 30−35
+580%
5−6
−580%
Far Cry 5 50−55
+767%
6−7
−767%
Fortnite 85−90
+889%
9
−889%
Forza Horizon 4 65−70
+500%
11
−500%
Forza Horizon 5 50−55
+900%
5−6
−900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
+400%
12−14
−400%
Valorant 120−130
+215%
40−45
−215%

Full HD
High

Battlefield 5 65−70
+1050%
6−7
−1050%
Counter-Strike 2 90−95
+1700%
5−6
−1700%
Counter-Strike: Global Offensive 200−210
+362%
45−50
−362%
Cyberpunk 2077 30−35
+580%
5−6
−580%
Dota 2 95−100
+444%
18
−444%
Far Cry 5 50−55
+767%
6−7
−767%
Fortnite 85−90
+709%
10−12
−709%
Forza Horizon 4 65−70
+450%
12−14
−450%
Forza Horizon 5 50−55
+900%
5−6
−900%
Grand Theft Auto V 60−65
+1100%
5−6
−1100%
Metro Exodus 30−35
+750%
4−5
−750%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
+400%
12−14
−400%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+617%
6
−617%
Valorant 120−130
+215%
40−45
−215%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 65−70
+1050%
6−7
−1050%
Cyberpunk 2077 30−35
+580%
5−6
−580%
Dota 2 95−100
+476%
17
−476%
Far Cry 5 50−55
+767%
6−7
−767%
Forza Horizon 4 65−70
+450%
12−14
−450%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
+400%
12−14
−400%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+438%
8−9
−438%
Valorant 120−130
+215%
40−45
−215%

Full HD
Epic

Fortnite 85−90
+709%
10−12
−709%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
+417%
6−7
−417%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
+638%
16−18
−638%
Grand Theft Auto V 27−30
+800%
3−4
−800%
Metro Exodus 20−22
+900%
2−3
−900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+609%
21−24
−609%
Valorant 160−170
+789%
18−20
−789%

1440p
Ultra

Battlefield 5 45−50
+650%
6−7
−650%
Cyberpunk 2077 14−16
+1300%
1−2
−1300%
Far Cry 5 35−40
+1067%
3−4
−1067%
Forza Horizon 4 35−40
+550%
6−7
−550%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+500%
4−5
−500%

1440p
Epic

Fortnite 35−40
+800%
4−5
−800%

4K
High

Counter-Strike 2 12−14
+1200%
1−2
−1200%
Grand Theft Auto V 30−33
+114%
14−16
−114%
Metro Exodus 12−14
+1100%
1−2
−1100%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+667%
3−4
−667%
Valorant 90−95
+718%
10−12
−718%

4K
Ultra

Battlefield 5 24−27
+700%
3−4
−700%
Counter-Strike 2 12−14
+1200%
1−2
−1200%
Cyberpunk 2077 6−7 0−1
Dota 2 55−60
+1040%
5−6
−1040%
Far Cry 5 18−20
+1700%
1−2
−1700%
Forza Horizon 4 27−30
+2700%
1−2
−2700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
+433%
3−4
−433%

4K
Epic

Fortnite 16−18
+433%
3−4
−433%

นี่คือวิธีที่ GTX 965M SLI และ R5 (Bristol Ridge) แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 965M SLI เร็วกว่า 500% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Forza Horizon 4 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ GTX 965M SLI เร็วกว่า 2700%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 965M SLI เหนือกว่า R5 (Bristol Ridge) ในการทดสอบทั้ง 51 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 15.79 2.23
ความใหม่ล่าสุด 5 มกราคม 2015 1 มิถุนายน 2016

GTX 965M SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 608%

ในทางกลับกัน R5 (Bristol Ridge) มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี

GeForce GTX 965M SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R5 (Bristol Ridge) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 2 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 965M SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 29 โหวต

ให้คะแนน Radeon R5 (Bristol Ridge) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 965M SLI หรือ Radeon R5 (Bristol Ridge) เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่