Radeon R7 M445 vs GeForce GTX 1080 Max-Q

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1080 Max-Q และ Radeon R7 M445 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1080 Max-Q
2017
8 จีบี GDDR5X,150 Watt
24.41
+975%

1080 Max-Q มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M445 อย่างมหาศาลถึง 975% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ259906
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.536.99
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUGP104Meso
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย27 มิถุนายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2560320
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1290 MHz780 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1468 MHz920 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million1,550 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)150 Watt15-25 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์234.918.40
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว7.516 TFLOPS0.5888 TFLOPS
ROPs648
TMUs16020
L1 Cache960 เคบี80 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5XGDDR5
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1251 MHz1000 MHz
320.3 จีบี/s32 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.46.0
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.2.1311.2.131
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1080 Max-Q 24.41
+975%
R7 M445 2.27

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1080 Max-Q 10207
+980%
ตัวอย่าง: 212
R7 M445 945
ตัวอย่าง: 116

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 1080 Max-Q 23540
+966%
R7 M445 2208

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 1080 Max-Q 39562
+476%
R7 M445 6872

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1080 Max-Q 18192
+1052%
R7 M445 1579

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1080 Max-Q 114542
+1091%
R7 M445 9617

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1080 Max-Q 387951
+207%
R7 M445 126481

3DMark Time Spy Graphics

GTX 1080 Max-Q 5869
+1146%
R7 M445 471

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD102
+629%
14
−629%
1440p66
+1000%
6−7
−1000%
4K50
+1150%
4−5
−1150%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 140−150
+2720%
5−6
−2720%
Cyberpunk 2077 50−55
+980%
5−6
−980%
Resident Evil 4 Remake 55−60
+2850%
2−3
−2850%

Full HD
Medium

Battlefield 5 133
+1800%
7−8
−1800%
Counter-Strike 2 140−150
+2720%
5−6
−2720%
Cyberpunk 2077 50−55
+980%
5−6
−980%
Far Cry 5 91
+1417%
6−7
−1417%
Fortnite 188
+1609%
10−12
−1609%
Forza Horizon 4 124
+933%
12−14
−933%
Forza Horizon 5 75−80
+1480%
5−6
−1480%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 111
+825%
12−14
−825%
Valorant 170−180
+315%
40−45
−315%

Full HD
High

Battlefield 5 121
+1629%
7−8
−1629%
Counter-Strike 2 140−150
+2720%
5−6
−2720%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+480%
45−50
−480%
Cyberpunk 2077 50−55
+980%
5−6
−980%
Dota 2 106
+342%
24−27
−342%
Far Cry 5 89
+1383%
6−7
−1383%
Fortnite 127
+1055%
10−12
−1055%
Forza Horizon 4 122
+917%
12−14
−917%
Forza Horizon 5 75−80
+1480%
5−6
−1480%
Grand Theft Auto V 94
+1467%
6
−1467%
Metro Exodus 64
+1500%
4−5
−1500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 104
+767%
12−14
−767%
The Witcher 3: Wild Hunt 118
+1080%
10
−1080%
Valorant 203
+395%
40−45
−395%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 108
+1443%
7−8
−1443%
Cyberpunk 2077 50−55
+980%
5−6
−980%
Dota 2 102
+325%
24−27
−325%
Far Cry 5 85
+1317%
6−7
−1317%
Forza Horizon 4 106
+783%
12−14
−783%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80
+567%
12−14
−567%
The Witcher 3: Wild Hunt 64
+1180%
5
−1180%
Valorant 128
+212%
40−45
−212%

Full HD
Epic

Fortnite 109
+891%
10−12
−891%

1440p
High

Counter-Strike 2 50−55
+800%
6−7
−800%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
+935%
16−18
−935%
Grand Theft Auto V 61
+1120%
5−6
−1120%
Metro Exodus 37
+1133%
3−4
−1133%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+695%
21−24
−695%
Valorant 194
+978%
18−20
−978%

1440p
Ultra

Battlefield 5 82
+1071%
7−8
−1071%
Cyberpunk 2077 24−27
+2400%
1−2
−2400%
Far Cry 5 66
+1550%
4−5
−1550%
Forza Horizon 4 84
+1300%
6−7
−1300%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+900%
4−5
−900%

1440p
Epic

Fortnite 64
+1500%
4−5
−1500%

4K
High

Counter-Strike 2 24−27
+1150%
2−3
−1150%
Grand Theft Auto V 64
+327%
14−16
−327%
Metro Exodus 23
+1050%
2−3
−1050%
The Witcher 3: Wild Hunt 45
+1025%
4−5
−1025%
Valorant 185
+1582%
10−12
−1582%

4K
Ultra

Battlefield 5 45
+1025%
4−5
−1025%
Counter-Strike 2 24−27
+1150%
2−3
−1150%
Cyberpunk 2077 10−12 0−1
Dota 2 80−85
+1250%
6−7
−1250%
Far Cry 5 34
+3300%
1−2
−3300%
Forza Horizon 4 55
+5400%
1−2
−5400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27
+800%
3−4
−800%

4K
Epic

Fortnite 34
+1033%
3−4
−1033%

นี่คือวิธีที่ GTX 1080 Max-Q และ R7 M445 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1080 Max-Q เร็วกว่า 629% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1080 Max-Q เร็วกว่า 1000% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1080 Max-Q เร็วกว่า 1150% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Forza Horizon 4 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ GTX 1080 Max-Q เร็วกว่า 5400%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 1080 Max-Q เหนือกว่า R7 M445 ในการทดสอบทั้ง 51 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 24.41 2.27
ความใหม่ล่าสุด 27 มิถุนายน 2017 15 พฤษภาคม 2016
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 150 วัตต์ 15 วัตต์

GTX 1080 Max-Q มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 975% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

ในทางกลับกัน R7 M445 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 900%

GeForce GTX 1080 Max-Q เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M445 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 46 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1080 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 123 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M445 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1080 Max-Q หรือ Radeon R7 M445 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่